Phiếu kế toán

• Thread starter nguyenthungan
  • Ngày gửi
N

nguyenthungan

Guest
10/11/04
43
2
0
42
I live in Ha Noi
Các anh chị có kinh nghiệm trong kế toán, cho e hỏi chút xíu nhé!
Phiếu kế toán là gi? Trong phiếu kế toán có nhất thiết phải ghi tổng số tiền bằng chữ không? Và có thể có 2 loại tiền trong một phiếu kế toán ko? ( Ví dụ USD và VNĐ chẳng hạn)

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Phiếu kế toán có thiết kế mẫu tương tự phiếu tiền mặt với mã số tài khoản để trống ??? để ghi các bút toán, nội dung chủ yếu như tài khoản(tiểu khoản) đối tượng, số ghi nợ, số ghi có ...Có thể sử dụng phiếu kế toán làm chứng từ.
Theo lệ thì phải ghi số tiền bằng chữ nữa, CNN cũng không rõ có bắt buộc hay không :unsure:

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
nguyenthungan nói:
Phiếu kế toán là gi? Trong phiếu kế toán có nhất thiết phải ghi tổng số tiền bằng chữ không? Và có thể có 2 loại tiền trong một phiếu kế toán ko? ( Ví dụ USD và VNĐ chẳng hạn)

Phiếu kế toán là 1 dạng chứng từ kế toán thôi mà.
Y/c đối với 1 chứng từ kế tóan thế nào thì nó y chang vậy.
Người ta gọi nó là phiếu kế toán vì các chứng từ kế toán khác có tên riêng rồi, còn lại là nó.
Chứng từ kế tóan có tên riêng: Phiếu thu, chi; báo nợ báo có; Hóa đơn; Phiếu nhập xuất; bảng thanh toán lương v.v
Còn lại các chứng từ kế toán khác do kế tóan lập ra, đi kèm với các định khoản kế toán được gọi là PHIẾU KẾ TOÁN.

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
Mình làm theo hình thức chứng từ ghi sổ ai có làm theo hình thức này đã lập phiếu kế toán gửi mail cho miònh tham khảo với . mình mới làm chưa biết lắm : mail của mình : nguyenthithuy2008@yahoo.com

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
nguyenthungan nói:

* Em đang sử dụng phần mềm KT phải không ?
* Phiếu KT là phiếu dùng để hạch toán các nghiệp vụ KT không có trong các biểu mẫu có sẵn .Trong phiếu KT có thể hạch toán đồng thời nhiều nghiệp vụ KT liên quan với nhau cùng một lúc.
* Phiếu KT nghiệp vụ liên quan đến Ngân hàng hoặc tiền ngoại tệ thì đương nhiên là phải có cả hai loại tiền rồi !
Chào thân !

P

phuongthanh_8384

Guest
To thuycog: Cty mình cũng áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ, theo mình thì không cần thiết phải sử dụng Phiếu kế toán đâu. thuycog ở Hà Nội à, phuongthanh thấy thuycog có nhiều thắc mắc giống phuongthanh lắm, có gì cùng trao đổi nha, email của Thanh: danthanh37@yahoo.com

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
Ví dụ cụ thể cho dễ hiểu:
- Kết chuyển thuế GTGT hàng NK vào thuế GTGT được khấu trừ của 1 lô hàng
(bình thường thu tiền thì vào Pthu, chi tiền vào P.chi, mua hàng thì vào HĐ mua hàng) còn TH này thì: lập phiếu kế toán và ghi
N13312 /C 33332,
thêm 1 VD nữa cho rõ
- Bị truy thu thuế TNDN 2004--> lập phiếu kế toán
N4211/C3334

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Các nghiệp vụ hàng ngày,tương ứng với phần hành nào thì ghi vào chứng từ của phần hành đó: Phát sinh tăng giảm tiền->Phiếu thu, phiếu chi...Những nghiệp vụ khác:Ghi nhận một khoản chi phí,kết chuyển thuế...thì ghi vào Phiếu kế toán thôi!

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
phieu ke toan

em rất noob trong kế toán, em ko biết phiếu kế toán là cái gì cả.các bác chỉ giúp em với. ai co mâu thì làm ơn dính kèm cho em với có được ko ah!!!!

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Theo mình biết thì đi kèm theo PKT thì phải có Giấy đề nghị hạch toán nữa mà.
PKT: kế toán trưởng, người lập cùng ký.
GĐNHT: Giám đốc, KTT, người lập ký và đóng dấu
Mẫu PKT và GĐNHT thì không có quy định, tuỳ vào nghiệp vụ phát sinh mà bạn thiết kế cho phù hợp với cty bạn thôi, nhưng phải thể hiện rõ số tiền cả VNĐ và USD(nếu có), các TK đối ứng, ghi rõ số tiền bằng chữ... Còn GĐNHT thì kính gửi GĐ cty cho phép Hạch toán số tiền đó vào TK đó với lý do gì đó..., đại loại chỉ là như vậy thôi, nói tóm lại soạn càng ngắn dễ hiểu, rõ ràng càng tốt
Chúc các bạn vui

L

lyvanhang

Guest
6/9/04
34
0
0
hanoi
Theo mình được học, phiếu kế toán là chứng từ do kế toán lập dùng để kết chuyển số liệu từ TK này sang TK khác. VD: kết chuyển doanh thu, giá vốn.
Nội dung chủ yếu của kế toán bao gồm:ngày tháng lập, số hiệu và các cột: stt; nội dung, TK (Nợ; Có); số tiền.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
ko hiểu

em chẳng hình dung ra được. khi nào người ta phải lập PKT?, phiếu KT có ý nghĩa như thế nao? nội dung cu thể trên đấy?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Papaya nói:
em rất noob trong kế toán, em ko biết phiếu kế toán là cái gì cả.các bác chỉ giúp em với. ai co mâu thì làm ơn dính kèm cho em với có được ko ah!!!!
Bạn từ từ tham gia thì sẽ biết tất, Phiếu kế toán thường dùng để hạch toán các nghiệp vụ kế toán mà không có chừng từ kèm theo chẳng hạn như các bút toán kết chuyển kế toán ở cuối kỳ, các bút toán khấu trừ thuế GTGT vào cuối tháng.
[QUOTE-Papaya]em chẳng hình dung ra được. khi nào người ta phải lập PKT?, phiếu KT có ý nghĩa như thế nao? nội dung cu thể trên đấy?[/QUOTE] Phiếu đó là phiếu do công ty tự lập, trên phiếu này có các nội dung như tên công ty, bộ phận hạch toán, Số tiền, nghiệp vụ, Nợ/Có đối ứng của các tài khoản liên quan. Nội dung gì có thì đưa vào phiếu. PKT giống như là một chứng từ để hạch toán lên sổ sách.... Cái này thường dùng trong các công ty sử dụng phần mềm, nhiều phòng ban.
Thân

N

nangmuathu

Guest
5/9/07
24
0
1
Hanoi
vậy thì phiếu kế toán rất ít khi dùng đúng không, mà không dùng cũng có đc ko, mình làm NKC qd48
PKT ít dùng nhưng bắt buộc phải có em ạ, đặc biệt khi em dùng phần mềm kế toán. Ngoài những nghiệp vụ thu, chi, ngân hàng, nhập xuất.. có sẵn các mẫu biểu để hạch toán, các bút toán còn lại thì em phải dùng PKT.

G

giang1991

Guest
3/12/11
2
0
0
33
vinh
Ðề: Phiếu kế toán

em đang là sv thực tập, e đang viết báo cáo tính Z của 1 công trình xây dựng. công ty cho e PHIẾU KẾ TOÁN TỔNG HỢP ,PXK, PNK. có xuất kho NVL mà tại sao trong Phiếu kế toán tổng hợp chỉ có nội dung về TK6277, tk 6237, 3341, còn 621,622 lại ko có ạ?
Ai đó trả lời giúp e đi ạ. em cảm ơn rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA