Nghiệp kiểm toán

• Thread starter Nguyen Hang
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Có nghiệp kế toán tất yếu sẽ có nghiệp kiểm toán :D
Em chưa được làm kiểm toán bao giờ, theo kinh nghiệm truyền lại thì có vè như nghề này rất khó nhai. Mà đặc biệt là đối với con gái, ngay cả khi đi xin thực tập đã thấy rõ điều này rồi.
Biết là như vậy nhưng bọn bạn em đứa nào cũng rất mê nghề, biết là vất vả nhưng luôn quyết tâm theo bằng được :D
Anh chị đã đi làm kiểm toán có thể chia sẻ chút vui buồn, khó khăn, vất vả của nghề được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
Làm gì mà lung lay tợn vậy Nguyen Hang?

Nghề nào cũng có nỗi vất vả và thú vị riêng. Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai? Những khó khăn ban đầu của cả một tương lai nghề nghiệp như bạn nói đâu đã phải là vấn đề lớn.

Thử nhìn lên một số công ty kiểm toán lớn ở VN, bạn sẽ thấy rất nhiều lãnh đạo, kiểm toán viên, chủ nhiệm kiểm toán giỏi là nữ, điều đó chứng tỏ con gái có thể phát triển tốt nghề nghiệp này như con trai. Biết rằng, con gái có nhiều hạn chế vì phải thực hiện thiên chức của mình bên cạnh việc phấn đấu một vị trí trong xã hội. Chính vì thế, với Hóng hớt, con gái có chồng có con rồi mà vẫn hoàn thành (mà chỉ cần là hoàn thành ở mức độ vừa phải, chấp nhận được thôi) công việc cơ quan đã là rất thành đạt lắm rồi vì để đạt được sự thành công đó, Hóng hớt biết là họ đã phải cố gắng rất nhiều để vượt qua các hạn chế của mình.

Tớ thấy phải cảm ơn phái nữ đã gánh vác trách nhiệm cân bằng xã hội và cuộc sống gia đình để cánh đàn ông chúng tớ có nhiều cơ hội phát triển hơn.

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
To Honghot": em có than vãn gì đâu ạ, chỉ muốn được nghe anh chị dạy bảo, truyền đạt kinh ngiệm để chuẩn bị trước tư tưởng thôi mà.
Nhưng nghe mọi người nói ngoài biết chuyên môn ra thì làm kiểm toán còn cần phải biết uống bia (hic), biết hát karaoke, một năm có 12 tháng thì không ngủ ở nhà hết 8 tháng (có mà con ế chồng)...
Where's Iso? Cái này hỏi Iso chắc rõ nhất...hihi...

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Sao lại hỏi anh, phải hỏi @Ketoan hay Hathu gì đó chứ nhỉ. E hèm, con gái làm kiểm toán thường hay quên trang điểm, trang sức, ép tóc ép tai, chữ điệu coi như không còn sót lại, xuống sắc nhanh, nữ công gia chánh cũng thuộc dạng kém. Đổi lại, check bill của chồng & người yêu (nếu có) các khoản quỹ đen, bia ôm, karaoke, mát sa...etc nhanh như điện, đừng hòng qua mắt nổi các chị làm kiểm toán :), tài chính gia đình vì thế vững vàng.

Báo cáo các bác, em mạnh mồm thêm tí nữa, dân kiểm toán nói chung cả giai lẫn gái đều có tư duy tổng hợp và phân tích tốt, nhậy cảm với các con số, ưa thích sự phức tạp. Nhưng dường như họ lại thiếu tính sáng tạo, rất máy móc ( vì suốt ngày làm việc theo chuẩn mực và nguyên tắc mà), khi chuyển nghề khác sẽ gặp khó khăn (làm kinh doanh, marketing chẳng hạn)
Trong cuộc sống thì hơi khô khan--> dễ bị bạn đời chán !!!

Em bói xong rồi, có gì không phải mong các bác bỏ quá cho. hehe...

P

peace_do

Guest
8/11/04
12
0
0
44
Vietnam
Con gái làm kiểm toán tới năm 30-35 thì không làm nữa. Bởi vì điều kiện gia đình và áp lực gia đình đành chuyển sang làm kế toán trưởng cho một công ty nước ngoài với lương tháng từ 500USD trở lên. Bởi vì nghề kiểm toán áp lực công việc cao, thường xuyên đi công tác xa nhà. Còn con trai thì tiếp tục theo đuổi cho tới trọn đời. Đi công tác xa là được cơ hội bỏ cơm ăn phở.

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Em đồng ý với bác Honghot, cái quan trọng nhất đối với một người thành đạt về nghề nghiệp chính là passion. Người thầy đầu tiên dẫn em vào nghề kiểm toán là một chị (trong công việc vẫn xưng hô vậy, nhưng thực tế đáng tuổi cô em) - một trong những người làm kiểm toán đầu tiên tại Việt Nam, một ví dụ điển hình cho em thấy sự say mê nghề nghiệp kiểm toán như thế nào. Ở một độ tuổi mà người ta vẫn nói là sức ì tăng lên đáng kể, ở một cương vị dưới 1 người và trên rất nhiều người, là một người vợ và người mẹ với bao lo toan của cuộc sống, chưa khi nào em thấy chị ấy ngừng học hỏi. Cái sự học hỏi ở đây không chỉ dừng lại ở việc đọc và update kiến thức mỗi ngày, nó còn là ở cái tinh thần cầu tiến và không ngại khó. Chuyện một boss "hạ mình" thẳng thắn thừa nhận sai sót (minor) với 1 thằng nhân viên quèn mới vào nghề như em trong discussion về nghiệp vụ, chuyện một boss có lúc trực tiếp xuống địa bàn ngồi làm những công việc "vớ vẩn" như kiểm tra chứng từ với một lũ junior để tìm giải pháp, tưởng cũng không xảy ra nhiều trên thực tế. Phỏng các bác?

Không mới, nhưng có lẽ vẫn nên nhắc lại, sự đam mê với nghề nghiệp là chìa khóa của thành công.

Em Hằng thân mến, công bằng mà nói, nghề kiểm toán ở VN hiện nay vất vả thật nếu xét trên cường độ làm việc và thu nhập tương xứng (ở nước ngoài thì khác), đặc biệt với phụ nữ. Nhưng khi em đã yêu thích nó, go ahead ! Những negative things chỉ là chuyện nhỏ mà thôi.

hong hot nói:
Làm gì mà lung lay tợn vậy Nguyen Hang?

Nghề nào cũng có nỗi vất vả và thú vị riêng. Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai? Những khó khăn ban đầu của cả một tương lai nghề nghiệp như bạn nói đâu đã phải là vấn đề lớn.

Thử nhìn lên một số công ty kiểm toán lớn ở VN, bạn sẽ thấy rất nhiều lãnh đạo, kiểm toán viên, chủ nhiệm kiểm toán giỏi là nữ, điều đó chứng tỏ con gái có thể phát triển tốt nghề nghiệp này như con trai. Biết rằng, con gái có nhiều hạn chế vì phải thực hiện thiên chức của mình bên cạnh việc phấn đấu một vị trí trong xã hội. Chính vì thế, với Hóng hớt, con gái có chồng có con rồi mà vẫn hoàn thành (mà chỉ cần là hoàn thành ở mức độ vừa phải, chấp nhận được thôi) công việc cơ quan đã là rất thành đạt lắm rồi vì để đạt được sự thành công đó, Hóng hớt biết là họ đã phải cố gắng rất nhiều để vượt qua các hạn chế của mình.

Tớ thấy phải cảm ơn phái nữ đã gánh vác trách nhiệm cân bằng xã hội và cuộc sống gia đình để cánh đàn ông chúng tớ có nhiều cơ hội phát triển hơn.

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
iso nói:
Nhưng dường như họ lại thiếu tính sáng tạo, rất máy móc ( vì suốt ngày làm việc theo chuẩn mực và nguyên tắc mà), khi chuyển nghề khác sẽ gặp khó khăn (làm kinh doanh, marketing chẳng hạn)
Anh Iso dạo này bận bịu nên đầu óc lú lẫn thế nào ấy chứ. Sao auditor lại không có tính sáng tạo?
Hôm nọ anh vừa bào với em điều cực kỳ quan trọng trong quá trình kiểm toán chính là tính phán xét chủ quan của kiểm toán viên. Bên cạnh đó, chuẩn mực kiểm toán VN thì không nói đến, nhưng hình như là với kiểm toán viên các nước khác thì chuẩn mực chỉ là cái khung, trong quá trình kiểm toán, auditor có thể vận dụng các chuẩn mực đó 1 cách sáng tạo sao cho phù hợp điều kiện thực tế kiểm toán.

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Nguyen Hang nói:
Anh Iso dạo này bận bịu nên đầu óc lú lẫn thế nào ấy chứ. Sao auditor lại không có tính sáng tạo?
Hôm nọ anh vừa bào với em điều cực kỳ quan trọng trong quá trình kiểm toán chính là tính phán xét chủ quan của kiểm toán viên. Bên cạnh đó, chuẩn mực kiểm toán VN thì không nói đến, nhưng hình như là với kiểm toán viên các nước khác thì chuẩn mực chỉ là cái khung, trong quá trình kiểm toán, auditor có thể vận dụng các chuẩn mực đó 1 cách sáng tạo sao cho phù hợp điều kiện thực tế kiểm toán.
Anh bảo với em lúc nào thế nhỉ? Ai lại nói thế bao giờ :) KTV mà xét đoán chủ quan thì có mà toi, nếu có, nó gọi là trực giác nghề nghiệp, hay cảm giác, hay hoài nghi, ước đoán, hay cái gì tương tự đại loại thế, cuối cùng thì mọi thứ đều phải có bằng chứng xác đáng. Auditor là kị nhất nghe từ "chủ quan" đấy nhá. Chết thật cái cô này. :))

Auditor kiểm toán BCTC làm gì được phép sáng tạo đâu, mà cũng chả cần, chuẩn mực là khung, đan giữa các khung đó là vô vàn các quy đinh và luật lệ rối rắm, bùng nhùng. Cá nhân anh nghĩ, sự vận dụng như thế không nên gọi là sáng tạo, mà chỉ là nhanh mắt dẻo tay, dùng những cái có sẵn cho nó hợp lý, trơn tru, êm thấm thôi. Nếu thực sự sáng tạo hơn, có dịch vụ tư vấn quản trị, tư vấn đầu tư, nghiên cứu thị trường, phát hiện tiềm năng thị trường...etc mà hiện một số các công ty kiểm toán nước ngoài đang làm. Dựa trên phân tích, họ đưa ra solution để giải quyết problem, anh khoái cái mảng này hơn.

p/s: Đề nghị đ/c hamicheal edit lại bài đi cái nhá.

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
Mời các bác tiếp tục vào bàn cãi về cái nghiệp này tí nhỉ.
Các bác xem thế nào chứ ngày nào nedved cũng doạ em là em vốn đã giống pencil rồi, chỉ cần đi làm kiểm toán vài năm thì sẽ giống cái ngòi bút chì và...trước sau như một...hic...thế có đau không cơ chứ :D

H

honglinh

Guest
chỉ cần đi làm kiểm toán vài năm thì sẽ giống cái ngòi bút chì và...trước sau như một...hic...thế có đau không cơ chứ :D
he he .... PG ơi là PG nàng đã giống rồi chứ hong cần vài năm nữa đâu. Thui cưng bỏ nghề về nấu cơm cho tui đi ... (nhà mình bị đóng cửa đành ngó qua bên nè xem nàng viết gì ? ai dè he he ... )

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
honglinh nói:
he he .... PG ơi là PG nàng đã giống rồi chứ hong cần vài năm nữa đâu. Thui cưng bỏ nghề về nấu cơm cho tui đi ... (nhà mình bị đóng cửa đành ngó qua bên nè xem nàng viết gì ? ai dè he he ... )
Chời chời, dám lôi mình lên tận đây để nói xấu nữa hả. Xem lại profile dùm chị đi cưng, 19 tuổi mà ti toe hả em...hehe...
Dạo này PG có người iêu rồi nha. Mà thông báo là người iêu PG cũng tham gia webketoan đấy nhá. Thế nên đừng có mà linh tinh, anh ấy mà ghen thì chít chị em ạ :D

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Nguyen Hang nói:
.... chứ ngày nào nedved cũng doạ em là em vốn đã giống pencil rồi, chỉ cần đi làm kiểm toán vài năm thì sẽ giống cái ngòi bút chì và...trước sau như một...hic...thế có đau không cơ chứ ...

Ha ha, doạ khi nào thế, thật chứ doạ gì mà doạ

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Ghen, dứt khoát là phải ghen. Ngày nào cũng chát chít với Nedved hử

H

honglinh

Guest
Oa oa PG ơi hóa ra nàng lấy hình mẫu vtbb ở đây hả ???
Khà khà .... bị nắm thóp rồi nhá ti toe định bình loạn bên kia hả hả ??? :biggrin:
Nhớ nàng wa'''''' ..... Mà dù ít tuổi hơn thì tình yêu đâu có biên giới he he ...

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
honglinh nói:
Oa oa PG ơi hóa ra nàng lấy hình mẫu vtbb ở đây hả ???
Khà khà .... bị nắm thóp rồi nhá ti toe định bình loạn bên kia hả hả ??? :biggrin:
Nhớ nàng wa'''''' ..... Mà dù ít tuổi hơn thì tình yêu đâu có biên giới he he ...
Thôi cho em xin. Đây không phải là chỗ chat chit à nha. Đừng có mà lung tung.
Thử vô vtbb coi có đáng học tập như chị nói không zậy :0frown:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
E hèm, con gái làm kiểm toán thường hay quên trang điểm, trang sức, ép tóc ép tai, chữ điệu coi như không còn sót lại, xuống sắc nhanh, nữ công gia chánh cũng thuộc dạng kém.
Đổi lại, check bill của chồng & người yêu (nếu có) các khoản quỹ đen, bia ôm, karaoke, mát sa...etc nhanh như điện, đừng hòng qua mắt nổi các chị làm kiểm toán :), tài chính gia đình vì thế vững vàng.
Hèn chi thu6 không hợp nổi với nghề này, nghe mà kinh...:wall:
Bởi thế, làm cỡ ít năm (cho gia đình thu6 mừng tý), thu6..vượt biên qua Lào hay Campuchia gì đó kiếm chác 1 tý.
Thật không cười nổi khi mình phải làm điều mình không ham thích nổi, hóa ra, để sống trọn vẹn với nghề, thật không dễ.:wall:

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Hèn chi thu6 không hợp nổi với nghề này, nghe mà kinh...:wall:
Bởi thế, làm cỡ ít năm (cho gia đình thu6 mừng tý), thu6..vượt biên qua Lào hay Campuchia gì đó kiếm chác 1 tý.
Thật không cười nổi khi mình phải làm điều mình không ham thích nổi, hóa ra, để sống trọn vẹn với nghề, thật không dễ.:wall:

Đọc bài này mình rất ngạc nhiên! Thu6tudo với mình chắc cùng khoá. Mình cũng vừa mới bước vào nghề. "Nghiệp kiểm toán" chắc chắn là sẽ rất vất vả.

Theo như mình hiểu ở bài viết này của thu6tudo là:
- Bạn thấy mình ko hợp nổi với nghề, đến nỗi có thể nói là ko thể chịu nổi
- Bạn theo kiểm toán vì chiều theo ý thích của gia đình
- Bạn vẫn còn day dứt: "không cười nổi khi mình phải làm điều mình không ham thích nổi, hóa ra, để sống trọn vẹn với nghề, thật không dễ"
- và vào nghề này một fần vì muốn... kiếm chác một tý.

Nếu đúng vậy thì chắc bạn là người con vô cùng hiếu thảo, dám hy sinh tất cả vì GĐ (gần như có thể nói như vậy vì GĐ và sự nghiệp là hai trong những thứ tạo chủ chốt trong cuộc sống).
Nói thật là mình khâm phục lòng hiếu thảo của bạn. Mình vẫn thường được khen là hiếu thảo nhưng mình ko bằng một phần nhỏ của bạn. Mình sẽ ko thể đi theo con đuờng sự nghiệp hay kết hôn cùng với một người mà Ba Mẹ chọn.

Mình cũng hơi khó hiểu khi gd bạn lại có ý thích hơi lạ, đáng lẽ phải muốn cô tiểu thư út của gd làm việc gì đó chí ít cũng bớt cực một chút chứ.
Bạn có thấy thoải mái khi chọn kiểm toán ko?! Nếu vẫn thiết tha "sống trọn vẹn với nghề" mà bạn yêu thích, mình nghĩ bạn nên thuyết phục GĐ, mình nghĩ mọi người trong GĐ bạn sẽ hiểu và ủng hộ nguyện vọng của bạn thôi.

T

trinhkt07

Guest
24/8/07
0
0
0
HN
Con gái làm kiểm toán tới năm 30-35 thì không làm nữa. Bởi vì điều kiện gia đình và áp lực gia đình đành chuyển sang làm kế toán trưởng cho một công ty nước ngoài với lương tháng từ 500USD trở lên. Bởi vì nghề kiểm toán áp lực công việc cao, thường xuyên đi công tác xa nhà. Còn con trai thì tiếp tục theo đuổi cho tới trọn đời. Đi công tác xa là được cơ hội bỏ cơm ăn phở.

Bạn làm mình buồn cười quá !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA