Một số vấn đề liên quan đến doanh nghiệp phần mềm

• Thread starter pnphuong
  • Ngày gửi
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Bạn anhkhoidn có đưa một số câu hỏi như sau, pác nào có chuyên môn, nghiệp vụ trong lĩnh vực này cho ý kiến cái:

1. Việc kế toán giữa Cty TNHH và Cty Cổ phần trong lĩnh vực phần mềm có gì khác không?

2. PM trong nước không thuộc diện đối tượng chịu thuế GTGT thì sử dụng loại hoá đơn nào? (Hoá đơn bán hàng hay Hoá đơn GTGT).

3. Vấn đề về các chi phí đầu vào của doanh nghiệp phần mềm, có vấn đề gì cần chú ý hay không hay như các doanh nghiệp bình thường khác.

4. Khi tính chi phí sản xuất cho một sản phẩm phần mềm thì tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Một số vấn đề của bạn anhkhoidn đưa ra mình có thể trao đổi trên một số khía cạnh như sau:

1. Công tác kế toán đối với Cty TNHH và Cty CP hoạt động trong lĩnh vực phần mềm thì không có gì khác. Cty TNHH và Cty CP chỉ khác nhau ở hình thức sở hữu và quản lý vốn trong công ty, còn các qui định về kế toán thì gần như giống nhau, riêng Cty CP thì có thêm một số các qui định về việc phân chia cổ tức,...

2. Phần mềm sử dụng trong nước là đối tượng không chịu thuế GTGT do đó nếu sử dụng hoá đơn GTGT thì bạn cần ghi là rõ là Đối tượng không chịu thuế GTGT và gạch bỏ ô có liên quan đến thuế suất, liên quan đến thuế GTGT. Còn đối với hoá đơn thông thường thì ghi như các hàng hoá bình thường khác. Như vậy là loại hoá đơn nào cũng có thể sử dụng được, tuỳ theo cách tính thuế GTGT mà bạn đã lựa chọn khi đăng ký thuế theo phương pháp trực tiếp hay khấu trừ.

3. Các vấn đề liên quan đến chi phí của Cty Phần mềm cần chú ý đó là: phần mềm là lĩnh vực đang được nhà nước tạo rất nhiều điều kiện ưu đãi để các doanh nghiệp PM có thể phát triển được mạnh mẽ, chẳng hạn như ưu đãi về thuế TNDN, thuế GTGT, thuế TNCN,... chính vì vậy, nếu như doanh nghiệp của bạn chỉ có duy nhất là ngành nghề là viết phần mềm thì không cấn chú ý nhiều nhưng nếu như bạn còn kết hợp kinh doanh nhiều ngành nghề khác nữa thì cần thiết phải bóc tách doanh thu và chi phí riêng để được hưởng các ưu đãi trong việc kinh doanh PM.
VD: + Đăng ký danh sách chuyên gia làm phần mềm để được áp biểu thuế thu nhập cá nhân như người nước ngoài.
+ Hạch toán riêng doanh thu, chi phí để được hưởng ưu đãi về thuế TNDN.
+ Các chi phí đầu vào có liên quan đến sản xuất phần mềm thì không được khấu trừ thuế đầu vào mà đưa tất cả vào chi phí.
+ ...
Những ưu đãi đối với DNPM thì bạn có thể tham khao thông tư mới nhất của BTC tại đây: http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=5575

4. CP đối với DNPM chủ yếu là nhân công, còn ngoài ra có một số các chi phí khác như khấu hao TSCĐ, chi phí quản lý, bán hàng, chi phí đăng ký bản quyền,... Để mọi người thảo luận được rõ hơn bạn cần nêu rõ hơn câu hỏi này.

A

anhkhoidn

Guest
DN phần mềm

Cảm ơn pnphuong nhiều nghen. Nếu có bạn nào có thêm thông tin hay các văn bản pháp Luật liên quan đến chủ đề này thì chia xẻ cùng anh em với nhé.

TX.
anhkhoidn

A

anhkhoidn

Guest
Phương ơi, bạn không mát tay rồi, post thread này lên mà không thấy ai phản hồi cả. Không lẽ bạn cũng im lặng nốt sao!!!

Hổng lẽ trong diễn đàn này không có ai làm kế toán cho doanh nghiệp phần mềm àh. Hay thử kêu gọi các diễn đàn khác xem sao!!!

anhkhoidn

A

anhkhoidn

Guest
Mình xem rồi, nhưng nói chung còn sơ sài lắm.

Bác nào có kinh nghiêmj chỉ vẻ vài chiêu.

anhkhoidn

B

Been

Guest
12/7/06
7
0
0
43
trên trời
Bạn nên tham khảo thêm Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của chính phủ tại điểm 1.2. mục III, phần E và điểm 1.1; điểm 2.3, mục II, phần E Thông tư số 128/2003/TT- BTC. Có nói rõ về một số chính sách ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm.

H

hoacomay

Guest
16/10/04
4
0
1
39
Ha Noi
Kinh doanh phần mềm

Been nói:
Bạn nên tham khảo thêm Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của chính phủ tại điểm 1.2. mục III, phần E và điểm 1.1; điểm 2.3, mục II, phần E Thông tư số 128/2003/TT- BTC. Có nói rõ về một số chính sách ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm.[/Q

Anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp em
Công ty em là công ty phần mềm nhưng có kinh doanh về thiết bị, nhưng thỉng thoảng mới có hợp đồng về thiết bị. Vậy hàng tháng em phải kê khai thuế như thế nào cho hợp lý ạ.
Qua thông tư số 123/2004/TT-BTC em được biết kinh doanh về phần mềm thì được ưu đãi về thuế, nhưng mới đây cán bộ thuế lại bảo với em là từ 2006 thì phải nộp thuế TNDN. không biết có đúng không. ai biết có văn bản nào mới nói về vấn đề này không chỉ giùm em với ạ

L

Lê Phượng

Guest
trước qlý thuế bảo kh được ưu đãi thuế TNDN,nhưng hom qua m lên thì họ lại bảo là được ưu đãi nhưng phải hạch toán riêng giữa phần mềm và cứng(DN thành lập 2006), nhưng em kh hiểu hạch toán riêng là hạch toán thế nào mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo tận tình.

L

Lê Phượng

Guest
trước qlý thuế bảo kh được ưu đãi thuế TNDN,nhưng hom qua m lên thì họ lại bảo là được ưu đãi nhưng phải hạch toán riêng giữa phần mềm và cứng(DN thành lập 2006), nhưng em kh hiểu hạch toán riêng là hạch toán thế nào mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo tận tình.

L

Lê Phượng

Guest

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA