Mỗi tuần một chuyên đề

Chi lương cho GĐ DNTN

• Thread starter Mai thi Huong
  • Ngày gửi
M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Chào các bạn!
Năm nay mình mới bắt đầu làm KT. Nhận lập BCTC và ghi chép sổ sách cho một DNTN năm 2008. Khi nhận sổ sách mình thấy năm 2007, KT cũ không lập sổ chi tiết TK 152, 153, 154 và có chấm công cho GĐ nhưng lại không chi lương cho GĐ. Làm như vậy thì có được không? Và bây giờ mình phải làm ntn cho đúng? Đây là DN đóng đò, sửa chữa đò, gia công cơ khí, bán vật liệu XD, nếu lập sổ chi tiết cho TK 154 thì mình thấy rất khó phân bổ tiền lương (hợp đồng lao động ký một năm một), mọi người giúp mình với.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên
Bạn ơi. Giám đốc DNTN thì làm sao đc hưởng lương chứ. Nếu chi lương cho giám đốc là sai quy định đó nha.

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Hình thức kế toán áp dụng trong công ty bạn là hình thức nào vậy?
Tiền lương ở bộ phận nào thì bạn cho vào TK đó. VD như ở bộ phận đóng đò, sửa chữa đò, gia công cơ khí thì bạn cho vào tiền lương của CP NCTT để kết chuyển sang 154. Còn tiền lương nhân viên bán vật liệu xây dựng cho vào tiền lương của CP bán hàng, không kết chuyển sang 154 mà kết chuyển sang 911 để XĐKQKD.

M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Hình thức kế toán áp dụng trong công ty bạn là hình thức nào vậy?
Tiền lương ở bộ phận nào thì bạn cho vào TK đó. VD như ở bộ phận đóng đò, sửa chữa đò, gia công cơ khí thì bạn cho vào tiền lương của CP NCTT để kết chuyển sang 154. Còn tiền lương nhân viên bán vật liệu xây dựng cho vào tiền lương của CP bán hàng, không kết chuyển sang 154 mà kết chuyển sang 911 để XĐKQKD.

DN mình ghi sổ theo hình thức NKC.Mình cũng biết là lương của bộ phận nào thì cho vào bộ phận đó, nhưng ở công ty mình không phân biệt bộ phận. có 15 công nhân, lúc có việc gì thì làm việc đó. Nếu mình mở sổ chi tiết TK 154_Đò 10tấn, TK 154_Đò 19tấn, TK 154_..... thì công tác phân bổ tiền lương rất phức tạp, theo bạn thì mình ko mở sổ chi tiết 154 mà chỉ theo dõi TK 154 tổng hợp liệu bên thuế người ta có chấp nhận ko?

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
DN mình ghi sổ theo hình thức NKC.Mình cũng biết là lương của bộ phận nào thì cho vào bộ phận đó, nhưng ở công ty mình không phân biệt bộ phận. có 15 công nhân, lúc có việc gì thì làm việc đó. Nếu mình mở sổ chi tiết TK 154_Đò 10tấn, TK 154_Đò 19tấn, TK 154_..... thì công tác phân bổ tiền lương rất phức tạp, theo bạn thì mình ko mở sổ chi tiết 154 mà chỉ theo dõi TK 154 tổng hợp liệu bên thuế người ta có chấp nhận ko?
Quan trọng là phương pháp tính giá thành bên bạn thôi, bạn nên tập hợp chi phí cho từng sản phẩm hay đơn hàng.
Ví dụ để đóng 1 con đò 10 tấn thì chi phí nhân công bỏ vào đó là bao nhiêu, nếu tập hợp trực tiếp được là cái tốt, không thì bạn có thể phân bổ chi phí nhân công theo tiêu thức nguyên vật liệu trực tiếp, hoặc giờ công làm việc...
Bạn vẫn phải mở sổ chi tiết của từng sản phẩm
thân!

D

dnnh1974

Guest
2/2/09
18
0
0
HCMC
Bạn ơi. Giám đốc DNTN thì làm sao đc hưởng lương chứ. Nếu chi lương cho giám đốc là sai quy định đó nha.

Lương GĐ DNTN muốn chi thì cứ chi nhưng khi tính thuế TNDN sẽ bị loại ra khỏi chi phí :005:

M

Mai thi Huong

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
40
Quang Ninh
Cảm ơn bạn Nguyên. Nếu vậy mình sẽ phân phổ theo tiêu thức NVL chính.

H

hoakt6

Guest
30/12/08
4
0
0
thanh hóa
luong GĐ DNTN

dạ em xin hỏi sao lại ko được chi lương cho GĐ DNTN nhỉ?

H

hoakt6

Guest
30/12/08
4
0
0
thanh hóa
luong GĐ DNTN

T

tranthihuyen

Guest
30/12/08
10
0
0
33
bac giang
lao dộng tiền lương

bạn nào có mẫu mới tăng lương thì cho mình xin nhé.
gưi qua cho minh mail này:huyentran_1102@yahoo.com
cảm ơn nhiều.

T

thanhdiep

Guest
14/7/08
22
0
0
!!!!!!!!

Lợi nhuận sau thuế của năm GĐ hưởng hết, không chia cho ai nên hàng tháng GĐ không được phép nhận lương, hình như vậy:052:

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Đối với Doanh nghiệp tư nhân thì tiền lương cho giám đốc không được coi là chi phí hợp lý.
Vì DN tư nhân quyền và trách nhiệm đều thuộc về 1 cá nhân là giám đốc rồi. Nên chi phí đó không được coi là hợp lý
Thân!

H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên
Theo TT số 134/2007/TT- BTC ngày 23 tháng 11 năm 2007 của Bộ Tài chính phần B mục III quy định:"tiền lương, tiền công của chủ DN tư nhân, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh ko tính vào CF hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế

H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên

Bạn xem lại thông tư 134, phần B quy định những chi phí bị coi là chi phí ko hợp lý khi xác định thuế TNDN ấy. Trong đó quy định rõ "Lương của Giám đốc DNTN thì ko coi là Chi phí hợp lý" thì đưa vào chi phí để làm gì?

D

dangbichlien85

Sơ cấp
15/12/08
10
0
0
tphcm
Vì lương của Chủ DNTN là lợi nhuận rồi

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
Bạn vẫn có thể chi lương cho giám đốc DNTN chứ nếu Giám đốc trực tiếp điều hành không phải là gián tiếp điều hành. vì theo quy định thì DNTN giám đốc không trực tiếp làm thì không được tính lương.bạn đọc lại quy định nhé.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn vẫn có thể chi lương cho giám đốc DNTN chứ nếu Giám đốc trực tiếp điều hành không phải là gián tiếp điều hành. vì theo quy định thì DNTN giám đốc không trực tiếp làm thì không được tính lương.bạn đọc lại quy định nhé.

Giời ạ DNTN thì làm gì có giám đốc chỉ có chủ doanh nghiệp thui. lẫn lộn giữa DNTN và các loại hình CTy. Chính bạn phải đọc kỹ lại Luật doanh nghiệp đó. Theo QĐ thì chủ doanh nghiệp và thành viện HĐQT hoặc HĐTV không tham gia trực tiếp điều hành SX thì chi phí lương là chi phí không hợp lý khi tính thuế TNDN

N

ngabn

Guest
7/3/09
6
0
0
Bắc Ninh
Mọi người cho mình hỏi chút xíu nhé.
GĐ cty CP có được hưởng lương ko nhỉ?

D

dmnguyet

Sơ cấp
9/10/05
38
0
6
Da Nang
lương GD công ty CP

GD công ty CP chắc chắn có lương và lương của họ được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA