SỔ TSCĐ phải viết làm sao đây các bạn ơi!

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn!

Mùa xuân cũng đã sắp gõ cửa từng nhà rồi, đầu năm mới mình xin chúc cho tất cả các bạn trong WKT một năm mới hạnh phúc và thành công trong mọi lĩnh vực.Và nhất là trang WKT ngày càng vững mạnh hơn, thành công hơn và vươn xa hơn nữa.Các bạn trong WKt thật sự là những người bạn rất tốt.Và mình thật sự may mắn khi được làm thành viên của WKT rất nhiều.

Cho mình hỏi một câu:

Kỳ kế toán cty minh chọn là kỳ kế toán tháng và cty mình ghi sổ sách kế toán bằng tay: mình đã ghi hết tất cả những cuốn sổ TSCĐ thì mình ko hiểu cho lắm, mình biết sổ này dùng để theo dõi tài khoản 214(hao mòn TSCD).

Nhưng trong cuốn sổ này ở cột Khấu Hao TSCĐ chia làm 02 cột nhỏ:

1. Khấu hao năm gổm 02 cột nhỏ nữa : tỷ lệ % và mức khấu hao

Nhưng mình trích khấu hao theo từng tháng, mà cột trong sổ ghi là trích khấu năm.Chính vì vậy, mình ko biết ghi vào sổ như thế nào cho hợp lệ nữa.

2. Khấu hao đà trích đến khi ghi giảm TSCĐ: đây có phải là cột khấu hao lũy kế không các bạn ?

Đó là, hai vấn đề mình vướng mắc.Các bạn cho mình ý kiến với.

Cảm ơn các bạn rất nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Đó hỏi, đây trả lời:

1-Đó là mức khấu hao mỗi năm (để tham khảo)

2-Đó là chính là số khấu hao lũy kế

Báo cáo hết ạ!

H

hong hot

Cao cấp
Tiếng chim hót líu lo trên .. cái cọc buộc trâu, tớ ngồi suy nghĩ vẩn vơ và trả lời bạn VA như này.

Nếu bạn vẫn muốn trung thành với cuốn sổ đó:
Bạn ghi giá trị khấu hao và tỷ lệ theo năm ở hai cột giữa, rồi khi nào cần thì chia cho 12 là ra khấu hao tháng.

Nếu bạn vẫn muốn theo dõi được khấu hao tháng mà vẫn trung thuỷ với quyển sổ đó:
Bạn làm việc ghi sổ đó 12 lần 1 năm và thêm 1 lần tổng cộng nữa.

M

memory

Guest
ôi!lạc lỏng giữa rừng câu.
Đêm nay bác không ngủ,ngày mai bác sẽ ngủ bù

1.Hiện tại công ty của mình không dùng cái sổ như bạn nói mà dùng sổ khác,có nghĩa là cty mình dùng sổ có khấu hao năm và tháng luôn.

Còn sổ của bạn đang sử dụng chí có cột năm không có cột tháng thì bạn phải lấy khấu hao của mọt năm chia cho 12 tháng là được ok.

2. Khấu hao luỹ kế có nghĩa là cộng dồn từ từ tháng bắt đầu trích khấu hao cho đến khi khi ghi giảm như bạn đã nói.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Bạn nên mua sổ mới. Nếu không có thể tự tạo ra sổ mới theo mẫu qui định. Nhà nước không bắt bạn mua phải sử dụng sổ cũ hoặc sổ mua.( Ý kiến này đã được Vụ Chế độ Kế toán Bộ Tài chính chấp thuận từ nhiều năm nay)
Chúc thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA