Cơ hội việc làm và income của người có chứng chỉ CFA

• Thread starter NgVy
  • Ngày gửi
N

NgVy

Guest
28/6/08
38
0
0
HCM
Mình là dân ngoại đạo nhưng yêu thích lĩnh vực tài chính nên muốn học CFA để chuyển đổi nghề nghiệp. Mình đã tìm hiểu nhiều nhưng hiện vẫn còn băn khoăn là tình hình thị trường tài chính hiện nay đang rất xấu, không biết khi nào mới có tín hiệu khả quan. Như vậy cơ hội của người có chứng chỉ CFA ở Việt Nam là như thế nào? Học hành thì vất vả như vậy nhưng khi có chứng chỉ rồi thì income có đủ hấp dẫn để bù đắp chi phí học và nuôi vợ con không? Thiết nghĩ đây không phải chỉ là lo lắng của riêng mình, vì thế phiền bác nào đi trước, có kinh nghiệm chỉ giáo cho anh em mấy đường cho tư tưởng được thông suốt.
Xin chân thành cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Mình là dân ngoại đạo nhưng yêu thích lĩnh vực tài chính nên muốn học CFA để chuyển đổi nghề nghiệp. Mình đã tìm hiểu nhiều nhưng hiện vẫn còn băn khoăn là tình hình thị trường tài chính hiện nay đang rất xấu, không biết khi nào mới có tín hiệu khả quan. Như vậy cơ hội của người có chứng chỉ CFA ở Việt Nam là như thế nào? Học hành thì vất vả như vậy nhưng khi có chứng chỉ rồi thì income có đủ hấp dẫn để bù đắp chi phí học và nuôi vợ con không? Thiết nghĩ đây không phải chỉ là lo lắng của riêng mình, vì thế phiền bác nào đi trước, có kinh nghiệm chỉ giáo cho anh em mấy đường cho tư tưởng được thông suốt.
Xin chân thành cám ơn!

Vì như bạn nói là người ngoại đạo nên không hiểu các vấn đề kinh tế thì cũng bình thường thôi. Vì đây là khủng hoảng tài chính nên mọi thứ trở nên bất bình thường, ai ai cũng co cụm lại, nhưng phải đến 1 lúc nào đó-mình tin chắc chắn là như vậy-mọi việc sẽ phải khai thông để trở lại sự đúng đắn của nó. Lúc đó "bàn tay vô hình" sẽ rất hữu hình trong cuộc sống của chúng ta, ai có qualification, có kinh nghiệm, đạo đức tốt sẽ được xã hội trọng dụng...Việc học là luôn luôn bổ ích cho dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào....

T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Xin chân thành cám ơn!

Nếu là charter holder và có 10 năm kinh nghiệm thì:
- Lương hàng tháng là 25.000$ (trường hợp xuất sắc);
- Làm việc ở bất cứ nơi nào mình muốn.

T

tamnc

Guest
9/7/08
21
0
0
Hanoi
Ngoại lệ: Trừ trường hợp khủng hoảng, công ty tài chính bị phá sản, ví dụ như Lehman Bros., BearsStern..., khi ấy, lương của CFA charterholder cũng về 0, làm việc tại nhà (self-employed). Sau khi hàng loạt các tập đoàn tài chính trên thế giới bị sụp đổ, ước tính có hàng ngàn CFA charterholder bị mất việc.

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tớ còn chưa cả thèm charter chát teo gì đã đang trong tình trạng thất nghiệp rồi, ở nhà chẳng làm gì ngoài ăn cơm rang, uống sữa, nghe nhạc, viết CV và đi thỉnh thoảng đi interview cái....Hihi...Tạm thời chưa thấy đau đầu mấy, thỉnh thoảng mới hơi ong ong 1 tí ngủ dậy lại hết liền....

Ai có việc gì tự self-employed ở nhà mà vẫn ra tiền bảo tớ làm cùng dzới kiếm thêm bù cái chi phí cố định tiền thuê nhà hàng tháng.

Còn CFA thời buổi khó khăn này thì chắc cũng bị cho ra khỏi lực lượng lao động nhiều chứ không cứ gì! Ở Tây khéo CFA cũng chỉ như cái chứng chỉ chứng khoán của UBCK NN Việt Nam!

Tớ nghĩ thế!

Nếu là charter holder và có 10 năm kinh nghiệm thì:
- Lương hàng tháng là 25.000$ (trường hợp xuất sắc);
- Làm việc ở bất cứ nơi nào mình muốn.

25.000$ thì 1 năm chỉ làm 3 tháng còn lại cứ ở nhà nghỉ hưu...hihi...nhìn thì thích...nhưng biếng học! Híc...

Nếu so thất nghiệp với thế giới thì tớ thấy cũng bình thường, còn so với Việt Nam thì thấy hổng bình thường, vì tại các bác cho thành lập nhiều công ty chứng khoán quá!

Các cậu thử Google từ khoá "thất nghiệp là gì" mà xem, thấy website Vn giải thích hơi lôm côm không tới nơi tới chốn chứng tỏ "thất nghiệp" là từ còn mới ở Việt Nam, có khi còn chưa có trong từ điển ý! :064:

Thế mà rơi đúng đầu mình. :011:

P/S: hình như càng học nhiều, càng đầu tư chỉnh chu vào sự nghiệp nhiều thì khi thất nghiệp càng đau đầu tệ, chính ra có khi ông xe ôm thất nghiệp sẽ không thể đau đầu bằng một sinh viên đại học

Sửa lần cuối:
N

NgVy

Guest
28/6/08
38
0
0
HCM
Hình như Jonicute có tham dự ACCA đúng không? Không biết bạn đã thi xong 14 môn chưa? Ở HN hình như khó kiếm việc hơn SG?

D

Duongdang

Guest
6/8/09
7
0
0
TP.HCM
tôi cũng là dân ngoại đạo đây, vừa pass level 1 june 2009. Đang tìm việc làm. Chưa thấy ai kêu. Mong các bạn trong đạo giúp đỡ giới thiệu việc làm nếu ở cty các bạn đang cần người làm ở phòng phân tích. Rất vui nếu được các bạn nội đạo giúp đỡ và chỉ dạy thêm.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
tôi cũng là dân ngoại đạo đây, vừa pass level 1 june 2009. Đang tìm việc làm. Chưa thấy ai kêu. Mong các bạn trong đạo giúp đỡ giới thiệu việc làm nếu ở cty các bạn đang cần người làm ở phòng phân tích. Rất vui nếu được các bạn nội đạo giúp đỡ và chỉ dạy thêm.

Hic, thời buổi này mình có được việc là may, ai mà có để chỉ cho người khác.

D

Duongdang

Guest
6/8/09
7
0
0
TP.HCM
thì tôi hỏi người nào biết thôi, chư "người ko phận sự miễn trả lời". Cũng phải PR tí chứ bác kỵ sĩ.

D

dragonviet

Guest
11/1/06
3
0
0
hcm
Troi, nghe cac CFA level 1 than khong co viec ma tui het hung thu di hoc CFA luon.

D

David de Jack

Guest
17/7/08
18
0
0
không rõ
Ngoại lệ: Trừ trường hợp khủng hoảng, công ty tài chính bị phá sản, ví dụ như Lehman Bros., BearsStern..., khi ấy, lương của CFA charterholder cũng về 0, làm việc tại nhà (self-employed). Sau khi hàng loạt các tập đoàn tài chính trên thế giới bị sụp đổ, ước tính có hàng ngàn CFA charterholder bị mất việc.
Em thì nghĩ là khi có khủng hoảng thì không có CFA sẽ chết trước (chết chắc) rồi mới tới lượt charterholder.
Đến khi recovery thì charterholder sẽ sống lại nhanh, trong khi anh kia vẫn còn tè lè.

D

Duongdang

Guest
6/8/09
7
0
0
TP.HCM
to Rồng: ko phải là ko có việc mà là chưa có, em ngoại đạo nên chắc mất thời gian hơn các bác đã trong ngành. Bởi vậy xin các bác nào biết thì giúp em tí ý kiến

T

trungqt1b

Sơ cấp
2/9/09
5
0
0
Sông Sài Gòn
Các cậu thử Google từ khoá "thất nghiệp là gì" mà xem, thấy website Vn giải thích hơi lôm côm không tới nơi tới chốn chứng tỏ "thất nghiệp" là từ còn mới ở Việt Nam, có khi còn chưa có trong từ điển ý! :064:

Thế mà rơi đúng đầu mình. :011:

P/S: hình như càng học nhiều, càng đầu tư chỉnh chu vào sự nghiệp nhiều thì khi thất nghiệp càng đau đầu tệ, chính ra có khi ông xe ôm thất nghiệp sẽ không thể đau đầu bằng một sinh viên đại học

Bác này nói vui nhỉ!
Sao bác hok chạy xe ôm để cho vui cửa, vui nhà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA