TSCĐ chưa đăng ký phải ghi nhận làm sao?

• Thread starter hungbuiham
  • Ngày gửi
H

hungbuiham

Guest
26/3/08
9
0
0
TpHCM
Xin cứu giúp!!TSCĐ chưa đăng ký phải làm sao?

Xin chào các anh chị! Em mới vào nghề xin được chỉ bảo:
1./ Cty e có 2 cái máy dùng trong ngành sx đồ gỗ mua từ khi cty mới thành lập(1 cái đầu 2008,còn 1 cái mua từ giữa 2008), nhưng vẫn chưa đưa vào sử dụng và cũng chưa đăng ký TSCĐ với chi cục thuế. Vậy e có được ghi nhận nguyên giá vào TSCĐ của cty để lập báo cáo quyết toán cuối năm 2008 luôn không?(Cty có đăng ký PP trích khấu hao TSCĐ theo PP đường thẳng trong hồ sơ khai thuế ban đầu)
2./ Cty e là cty cổ phần nhỏ, vốn điều lệ rất ít. Sau thời gian hoạt động, tất cả mọi chi phí, tiền lương, thuê văn phòng, mua thiết bị văn phòng, công cụ dụng cụ đều chi từ tiền mặt. Giờ e tổng họp sơ bộ để lên BCĐKT thì thấy tất cả các khoản chi (không có khoản thu nào) > nguồn vốn đăng ký điều lệ. Các khoản chi gần sau này là do giám đốc tự bỏ tiền túi ra để duy trì cty. Vậy giờ e phải làm sổ sách báo cáo cuối năm như thế nào ạ? Xin chỉ giúp e với, e mới vào làm được 6 tháng và đây là năm báo cáo tài chính đầu tiên của cty mà thê thảm quá...:022:
Em không biết phải bắt đầu từ đâu, như thế nào:wall: Xin các bác chỉ giúp em với:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thientran

Guest
30/7/08
22
0
1
Tp.HCM
up hộ cái nè

Các pác nào biết chỉ giúp giùm với

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
1. Về TSCĐ:
Nếu cty bạn mua có đầy đủ hóa đơn chứng từ và tài sản đó đáp ứng được 4 tiêu chuẩn theo Chuẩn mức kế toán về TSCĐ (nhớ tham khảo thêm QD 206/2003 của BTC) thì bạn cứ hạch toán vào TSCĐ bình thường. Do chưa sử dụng -> bạn tạm thời chưa trích khấu hao.
Xin lưu ý bạn là từ năm 2008 trở về sau không phải đăng ký TSCD với cơ quan thuế nữa.
2. Về chi > vốn điều lệ đăng ký và vốn thực góp:
Cách đơn giản nhất là bạn tổng hợp toàn bộ khoản chi vượt đó (VD 100 tr), xử lý như sau:
- Lập hợp đồng vay với cá nhân nào đó (vợ của người sếp bỏ tiền ra duy trì hoạt động như bản nói)
=> hạch toán Nợ 111/C311
- Lập biên bản họp HĐQT thống nhất bổ sung thêm vốn và đăng ký lại vốn (tăng vốn0 điều lệ với Sở KH&ĐT
=> hạch toán nợ 111/C411

Chúc bạn thành công

H

hungbuiham

Guest
26/3/08
9
0
0
TpHCM
Cảm ơn a nhiều ạ, nhưng e còn 1 thắc mắc là nếu lập HĐ vay với cá nhân nào đó thì chi phí lãi vay hạch toán ntn? và thời gian làm HĐ vay là khi nào để bên thuế k soi mói ah, vì bây giờ là cuối năm rồi k thể điều chỉnh vốn đăng ký điều lệ với sở KH&ĐT cho khớp với thời gian để làm báo cáo cuối năm. Mà làm hđ vay trước để chi phí cho cty rồi giờ mới xin điều chỉnh tăng vốn điều lệ liệu có bị phạt k hả a?
Mong được chỉ dẫn thêm. E cảm ơn nhiều ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA