Hạch toán chi phí theo QĐ 48, QĐ 15

• Thread starter tuyetan
  • Ngày gửi
P

Pemoi

Sơ cấp
mua hàng vào không có thuế

Chào các bạn.Công ty e mới thành lập,em mới vào nghề kế toán.Nay vô gặp tình huống khó xử mong mọi người giúp cho.Giám đốc e hoi" Nếu mình mua hàng vào ko có hóa đơn chứng từ j hết,vậy khi bán ra có hóa đơn thì có bị j ko?" E còn lừ lờ lắm nên mong mọi người giúp đở e.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenvii

Guest
28/7/10
1
0
0
hà nội
e là lính mới xin mọi nguời chỉ giúp em nhanh vấn đề về " sự khác nhau cơ bản về cách hạch toán giữa QĐ 48 và QĐ 15 được không ạ"
Em xin cảm ơn nhiều!

nguyenhong141288

nguyenhong141288

Sơ cấp
21/3/11
5
0
0
Hà Nội
Bó tay luôn đó, ở công ty mình sếp mình vẫn hay bảo bọn mình là " Cái gì không biết thi tra google.com"
hjhj

M

meobaoluc

Guest
5/1/10
3
0
1
40
hcm
mua hang khong hoa don ban ra co hoa don bi j k

ban se hach toan binh thuong den cuoi nam khi len mau 03 DN ban xuat toan so tien mua hang k hoa don ra.

C

chuthuy1987

Guest
17/6/11
1
0
0
36
chang son thach that ha noi
hach toan chi phi theo QD 48

Anh chị cho em xin file sổ sách kế toán bằng excel theo hình thức nhat ký chung làm mẫu với giúp em với nhé ( công ty em làm về sản xuất đồ gỗ ) cám ơn anh chị nhiều

levanton

levanton

Cao cấp
Chào cả nhà,
Công ty là CTY TNHH 1 TV, giờ em nên chọ chế độ KT theo QĐ 15 hay 48.
Em cảm ơn nhiều

Hình thức kế toán, hệ thống tài khảon kế toán không phụ thuộc vào loại hình doanh nghiệp, số hữu vốn, mà phụ thuộc vào số vốn điều lê và số lao động. Nếu công ty MTV có vốn >= 10tỷ phải áp dụng hệ thống TK theo qd 15, còn < 10 tỷ mặc nhiên doanh nghiệp nhỏ và vừa, áp dụng hệ thống TK 48. Tuy nhiên DN nhỏ và vừa muốn áp dụng hệ thống theo qd 15 cũng được, đăng ký với cơ quan thuế và ít nhất sử dụng 2 năm mới được chuyển sang áp dụng hệ thống TK 48.

P

phannu

Guest
31/5/11
14
0
0
34
thái bình
ban phải đọc kế toán doanh nghiệp ­vừa và nhỏ ngay nhe! QD 48 dó!

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cảm ơn bài viết của tác giả rất nhiều.

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
Chào các bạn.Công ty e mới thành lập,em mới vào nghề kế toán.Nay vô gặp tình huống khó xử mong mọi người giúp cho.Giám đốc e hoi" Nếu mình mua hàng vào ko có hóa đơn chứng từ j hết,vậy khi bán ra có hóa đơn thì có bị j ko?" E còn lừ lờ lắm nên mong mọi người giúp đở e.

mình nghĩ thì nên có đầy đủ hoá đơn mua vào để được khấu trừ thuế và tính thuế TNDN
nếu không có hoá đơn GTGT thì cũng phải có biên bản giao hàng, khi tính thuế TNDN khi loại bỏ khoản tiền không có hoá đơn này ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA