Mỗi tuần một chuyên đề

hạch toán chi phí mua quà tặng tết?

• Thread starter kitty2008
  • Ngày gửi
tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Bên công ti kia làm sao lại phải tính vào thu nhập khác. Công ty được nhận sẽ hạch toán vào TSCĐ. Còn bên công ti đi tặng thì có hóa đơn đầu vào khi mua và hóa đơn bán ra khi bán bù trừ cho nhau. (không phải nộp thêm mà cũng không được giảm thuế)
Bên nhận được TSCĐ biếu tặng, phản ánh vào thu nhập khác, và phải tính thuế thu nhập cho khoản được biếu tặng đó.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Bên công ti kia làm sao lại phải tính vào thu nhập khác. Công ty được nhận sẽ hạch toán vào TSCĐ. Còn bên công ti đi tặng thì có hóa đơn đầu vào khi mua và hóa đơn bán ra khi bán bù trừ cho nhau. (không phải nộp thêm mà cũng không được giảm thuế)

Cái này mình cũng không biết nữa, bạn thử hỏi lại bộ tài chính xem!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bên nhận được TSCĐ biếu tặng, phản ánh vào thu nhập khác, và phải tính thuế thu nhập cho khoản được biếu tặng đó.
Thân!

Chính xác rồi, quà biếu tặng là TSCĐ mà hạch toán vào TSCĐ thì không được- là thu nhập khác và phải đóng thuế TNDN. Nghiên cứu lại kết cấu Tài sản - Nguồn vốn trong kế toán chimchic nhé!

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
39
Quảng Nam
Chính xác rồi, quà biếu tặng là TSCĐ mà hạch toán vào TSCĐ thì không được- là thu nhập khác và phải đóng thuế TNDN. Nghiên cứu lại kết cấu Tài sản - Nguồn vốn trong kế toán chimchic nhé!

Mình đang đứng bên người tặng mà sao các bạn lại bàn đến bên được tặng vậy.
Hạch toán theo bạn huongkt thì có hợp lý không, các bạn bàn giúp mình với nha.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Nếu mình không phải là đơn vị kinh doanh mà là nhà thầu muốn mua quà tặng cho chủ đầu tư ví dụ 1 máy photocoppy khoản 30 triệu thì mình định khoản thế nào ?Và mình làm giấy tờ gì cho hợp lệ nhỉ?

Chưa trả lời câu hỏi của bạn vì câu hỏi cho thấy sự lúng túng của kế toán và những hệ luỵ của "thói hư người Việt" đang hiện hữu ở các quan hệ A-B,B'... làm cho người muốn trả lời cũng khó. Nó khó là vì tế nhị (điều xấu, dấu kín), vì nhạy cảm (của cho, tặng, hối lộ) và kế toán là người dọn dẹp (bỏ hay hạch toán, hạch toán thế nào, chứng từ đâu):
- Nếu đơn giản là tài sản của bạn thì bạn cho ai cũng được, điều này cũng giống như ông chủ chỗ cty bạn nói: không phải theo dõi làm gì- nội bộ thôi mà.
- Còn nếu đây là tài sản liên quan đến Thuế (làm giảm tiền thuế phải nộp) qua cách khấu hao, phân bổ để giảm thu nhập chịu thuế TNDN thì .... hãy để mọi việc vẫn diễn ra bình thường như chưa cho tặng vậy, điều đó có lợi cho cty bạn hơn là xử lý nó.

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Mình đang đứng bên người tặng mà sao các bạn lại bàn đến bên được tặng vậy.
Hạch toán theo bạn huongkt thì có hợp lý không, các bạn bàn giúp mình với nha.

Theo mình có 2 TH:

Mua về nhập kho
Bạn nên hạch toán tăng TK 156, không nên hạch toán tăng TK 211, vì nếu tăng TK 211 thì thủ tục thanh lý (đem biếu tặng) phiền phức hơn, hơn nữa đối với DNNN thì mua về mặc dù không sử dụng đã phải trích khấu hao rồi...
Mua về không nhập kho
Hạch toán chi phí trong kỳ

Biện pháp các DN hay xử lý:

Thường thì khi bạn đi mua hàng để dùng để biếu tặng bạn nên yêu cầu nhà cung cấp xuất hóa đơn với nội dung "khuyến mại" (bây giờ luật thuế đã phân biệt biếu tặng và khuyến mại - trước thì không) hoặc " tiếp khách". Về hạch toán cũng ghi nội dung là khuyến mại hoặc tiếp khách. Khi đem đi biếu tặng thì không xuất hóa đơn nữa.

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
39
Quảng Nam
Chưa trả lời câu hỏi của bạn vì câu hỏi cho thấy sự lúng túng của kế toán và những hệ luỵ của "thói hư người Việt" đang hiện hữu ở các quan hệ A-B,B'... làm cho người muốn trả lời cũng khó. Nó khó là vì tế nhị (điều xấu, dấu kín), vì nhạy cảm (của cho, tặng, hối lộ) và kế toán là người dọn dẹp (bỏ hay hạch toán, hạch toán thế nào, chứng từ đâu):
- Nếu đơn giản là tài sản của bạn thì bạn cho ai cũng được, điều này cũng giống như ông chủ chỗ cty bạn nói: không phải theo dõi làm gì- nội bộ thôi mà.
- Còn nếu đây là tài sản liên quan đến Thuế (làm giảm tiền thuế phải nộp) qua cách khấu hao, phân bổ để giảm thu nhập chịu thuế TNDN thì .... hãy để mọi việc vẫn diễn ra bình thường như chưa cho tặng vậy, điều đó có lợi cho cty bạn hơn là xử lý nó.
Cảm ơn duyvinh đã trả lời câu hỏi của em khi mà đặt vấn đề còn mông lung quá. Quả thật tuy đây là tài sản có giá trị lớn nhưng mà đối với văn phòng em thì không đáng kể. nên xếp bàn theo dõi trên sổ nội bộ thôi chứ không quan tâm về khấu trừ thuế. Nhưng khổ nổi em lại BCT tháng 12/2008 rồi, thì giải quyết thế nào chứ.
Nếu đưa vào tscd phân bổ dần cho 2 năm ( dự án hoàn thành trong 2 năm nên có tính chất đặt thù và pb 2 năm) Nhưng năm thứ 1 thuế kiểm tra thì trả lời như thế nào khi không có ts ở cty.
Nếu mua về nhập kho thì không thể vì nhà thầu dự án chứ đâu phải kinh doanh hhdv đâu mà nhập kho.
Còn nếu biếu tặng thì phải làm sao cho hợp lý ( em biết đây là điều tế nhị, nhưng anh chị nào gặp trường hợp này rồi thì chia sẽ kinh nghiệm cho em biết với nha). Cảm ơn cả nhà đã góp ý đề tài này.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thì người nước ngoài đến VN lúc đầu họ chưa được người hướng dẫn nên họ mua tặng như thế. Bây giờ mình đến làm việc thì mọi chuyện đã rồi và khách hàng xuất hoá đơn cho văn phòng mình mới khó chứ. (Đây là quà tặng tế nhị nhưng mình lỡ BCT rồi thì phải làm sao?)
Theo tôi trường hợp này không tính vào chi phí kinh doanh mà dùng quỹ của đơn vị hoặc nguồn kinh phí riêng nào đó mà chi. Lở báo cáo thuế ròi thì thôi, sau này quyết toán sẽ loại ra để tăng thu nhập chịu thuế. (Bạn xem file nhé)

Đính kèm

• Tm-nte1.rar
    4 KB · Lượt xem: 50
H

ha thuong

Sơ cấp
25/3/09
5
0
0
Cau giay - ha noi
Cho tớ hỏi một chút liên quan đến quà tặng. Công ty tớ có mua đá pha lê để đi tặng cho đối tác, có 2 hoá đơn giá trị mỗi cái trên 13triệu đồng. vậy bg tớ phải hạch toán thế nào đây. Công ty tớ là một công ty bên Xây dựng cầu đường và Công nghệ thông tin. Bạn nào bít giúp tớ với nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA