Mỗi tuần một chuyên đề

Mình muốn hỏi chỗ download các mẫu BCTC của các ngành

• Thread starter branche
  • Ngày gửi
B

branche

Guest
5/11/08
12
1
0
Mù Cang Chải
Chào các bạn.
Mình đang cần mẫu BCTC của ngành giáo dục, cụ thể là của trường học tư. Mình băn khoăn ko hiểu ở các trường học thì sổ sách kế toán, tài chính có khác nhiều so với của các doanh nghiệp, công ty khác ko. Vậy nên mình muốn tìm trang nào cho download các mẫu BCTC của các ngành khác nhau để tham khảo, hoặc bạn nào biết về việc lập BCTC trong ngành giáo dục thì chỉ bảo cho mình với.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào các bạn.
Mình đang cần mẫu BCTC của ngành giáo dục, cụ thể là của trường học tư. Mình băn khoăn ko hiểu ở các trường học thì sổ sách kế toán, tài chính có khác nhiều so với của các doanh nghiệp, công ty khác ko. Vậy nên mình muốn tìm trang nào cho download các mẫu BCTC của các ngành khác nhau để tham khảo, hoặc bạn nào biết về việc lập BCTC trong ngành giáo dục thì chỉ bảo cho mình với.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Mẫu BCTC không phân biệt theo ngành mà nó phân biệt theo Chế độ kế toán mà đơn vị bạn đang áp dụng. Bạn cần biết đơn vị bạn đang áp dụng chế độ kế toán nào thì sử dụng mẫu của chế độ kt đó.

B

branche

Guest
5/11/08
12
1
0
Mù Cang Chải
Ừ, mình biết vậy, nhưng ý mình là đối với 1 trường học thì các tài khoản sẽ rất khác với các đơn vị sản xuất kinh doanh, sẽ ko có tài khoản này, và có tài khoản kia. Thế nên mình muốn xem mẫu để biết nó như thế nào để có thể lập đc BCTC. Chứ nếu chỉ theo mẫu thôi thì mình e sẽ ko chính xác.
À nhân tiện bạn có thể cho mình xin link download mẫu BCTC của tất cả các chế độ kế toán đc ko? Cảm ơn bạn nhé.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ừ, mình biết vậy, nhưng ý mình là đối với 1 trường học thì các tài khoản sẽ rất khác với các đơn vị sản xuất kinh doanh, sẽ ko có tài khoản này, và có tài khoản kia. Thế nên mình muốn xem mẫu để biết nó như thế nào để có thể lập đc BCTC. Chứ nếu chỉ theo mẫu thôi thì mình e sẽ ko chính xác.
À nhân tiện bạn có thể cho mình xin link download mẫu BCTC của tất cả các chế độ kế toán đc ko? Cảm ơn bạn nhé.
Trường học hay sản xuất nếu khác nhau hệ thống tài khoản thì cũng vì khác nhau chế độ kế toán. Tóm lại là bạn đã tìm hiểu xem trường học của bạn đang áp dụng chế độ kế toán nào chưa. Bởi vì mình không quan tâm đến mảng này nên mình không có thông tin gì để giúp bạn nhưng nếu bạn có được "một tí" thông tin đó thì có thể mình tìm giúp được.

Nhưng, để được giúp đỡ thì trước tiên bạn hãy tự giúp mình trước. Mình không có thời gian để đi tìm hiểu giúp bạn xem trường học thì áp dụng chế độ nào để rồi chỉ lại cho bạn từ ... cơ bản. Bạn hãy chứng tỏ mình đã cố gắng hết sức trước đi đã nào :two:

B

branche

Guest
5/11/08
12
1
0
Mù Cang Chải
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Thực ra ko phải mình làm báo cáo sổ sách cho 1 trường học cụ thể, mà là mình đang làm bài tập lớn về 1 business plan, trong đó có phần yêu cầu trình bày BCTC, dự báo doanh thu... của công ty/tổ chức mà mình thành lập. Kế hoạch của mình là lập 1 trường học tư, thế nên mình đang lo lắng ko hiểu phần trình bày BCTC sẽ làm thế nào.
Mình vừa tìm hiểu thì được biết ở VN có khá nhiều chế độ kế toán, trong đó có chế độ kế toán cho "Đơn vị giáo dục, y tế, văn hóa, thể thao ngoài công lập" theo quyết định số 12/2001/QĐ-BTC (13/03/2001) về việc ban hành chế độ kế toán áp dụng cho các đơn vị ngoài công lập hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hóa, thể thao. Mình đã tải quyết định này về để xem các tài khoản trong BCTC, và thật sự là thấy vẫn chung chung quá, bởi nó là mẫu chung cho cả giáo dục, y tế, văn hóa, thể thao. Nhưng có lẽ cụ thể về giáo dục nó ntn thì mình phải tự tìm hiểu thôi. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhé.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình đã tải quyết định này về để xem các tài khoản trong BCTC, và thật sự là thấy vẫn chung chung quá, bởi nó là mẫu chung cho cả giáo dục, y tế, văn hóa, thể thao. Nhưng có lẽ cụ thể về giáo dục nó ntn thì mình phải tự tìm hiểu thôi. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhé.
Vì sao Bộ tài chính lại áp dụng cùng 1 chế độ cho các loại hình này? Chắc chắn là nó có điểm tương đồng. Nếu có khác nhau tí đỉnh thì chẳng qua là vấn đề vận dụng vào thực tiến mà thôi.

Khi nó đã là mẫu chung thì bạn phải áp dụng đúng mẫu mà không có quyền thay đổi hay "biến hóa" nó. Bạn đã bắt đầu hiểu ra vấn đề rồi đó.

Hãy cố lên, không ai giúp bạn tốt nhất ngoại trừ chính bạn, tất cả những gì tôi nói chỉ là gợi ý cho bạn lối đi mà thôi. Hãy đọc kỹ và suy nghĩ kỹ các văn bản mà bạn đang có.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA