H
Công ty e là Công ty TNHH có 2 hoạt động đó là khai thác vật liệu xây dựng (đá) và hoạt động xây dựng công trình.
Giá vốn tại công trường sản xuất đá là 65 nghìn đồng/1 m3, giá bán cho thị truờng tại công trường là 85 nghìn đồng/ 1 m3 (Chưa VAT). Trong năm khai thác được 250 m3 và tiêu thụ được 200m3 (gồm bán cho thị trường là 150m3 thu ngay bằng tiền mặt và xuất để xây dựng công trình A là 50m3). Tôi hạch toán như sau:
Bán đá cho thị trường: a/ N632 là 150 x 65 = 9.750
C 155 là 150 x 65 = 9.750
b/ N111 là 13.387,5
C511 là 150 x 85 = 12.750
C333 là 5% x 12.750 = 637,5
Xuất để XD công trình A: a/ N632 là 50 x 65 = 3.250
C 155 là 50 x 65 = 3.250
b/ N621-A là 3.250
N133 là 5% x 3.250 = 162,5
C511 là 3.250
C333 là 5% x 3.250 = 162,5
Cuối kỳ Công trình A hoàn thành bàn giao với giá vốn hợp lý về định mức vật liệu đầu vào là 2 tỷ (Trong đó có 50m3 đá được xuất từ công ty với giá trị là 3.250). Em hạch toán lượng đá được xuất nội bộ như vậy có đúng không, thuế má thế nào; thấy không chắc lắm rất mong các a chi giúp giáo cho em với????????????????
Giá vốn tại công trường sản xuất đá là 65 nghìn đồng/1 m3, giá bán cho thị truờng tại công trường là 85 nghìn đồng/ 1 m3 (Chưa VAT). Trong năm khai thác được 250 m3 và tiêu thụ được 200m3 (gồm bán cho thị trường là 150m3 thu ngay bằng tiền mặt và xuất để xây dựng công trình A là 50m3). Tôi hạch toán như sau:
Bán đá cho thị trường: a/ N632 là 150 x 65 = 9.750
C 155 là 150 x 65 = 9.750
b/ N111 là 13.387,5
C511 là 150 x 85 = 12.750
C333 là 5% x 12.750 = 637,5
Xuất để XD công trình A: a/ N632 là 50 x 65 = 3.250
C 155 là 50 x 65 = 3.250
b/ N621-A là 3.250
N133 là 5% x 3.250 = 162,5
C511 là 3.250
C333 là 5% x 3.250 = 162,5
Cuối kỳ Công trình A hoàn thành bàn giao với giá vốn hợp lý về định mức vật liệu đầu vào là 2 tỷ (Trong đó có 50m3 đá được xuất từ công ty với giá trị là 3.250). Em hạch toán lượng đá được xuất nội bộ như vậy có đúng không, thuế má thế nào; thấy không chắc lắm rất mong các a chi giúp giáo cho em với????????????????

