xuất hoá đơn tăng giá

• Thread starter maytrang_huong
  • Ngày gửi
M

maytrang_huong

Guest
20/1/05
11
0
0
42
hai phong
Cho mình hỏi mình xuất 1 hoá đơn vào 31/12/2004 theo cơ cấu giá đã tính nhưng sau khi đã xuất song hoá đơn thì mình phát hiện vẫn còn thiếu một phí chưa tính vào cơ cấu.
Như vậy là mình sẽ xuất 1 hoá đơn vào 01/01/2005 chỉ có giá mà ko có lượng xuất vì đã xuất hết lượng trong hoá đơn trước rồi. Điều mình muốn hỏi là xuất tăng giá như vậy có được không và phần chi phí đó mình không phân bổ chi phí trong năm 2004 nữa mà cho vào 157, mình mới ra trường nên kinh nghiệm ko có mấy, rất mong các anh chị và các bạn chỉ bảo giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Bạn lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, nêu rõ lý do, in thành 2 bản. Giám Đốc của bạn và Giám Đốc của công ty khách hàng ký vào biên bản này, sau đó bạn xuất thêm 1 hóa đơn cho phần điều chỉnh này, trên hóa đơn ghi rõ điều chỉnh tăng / giảm cho HĐ số ... ngày ... Nếu điều chỉnh giảm thì ghi rõ là "Điều chỉnh giảm ..." và ghi số tiền nhưng không được ghi bằng số âm. Tuy nhiên phần chi phí cho phần doanh thu tăng thêm này bạn vẫn phải hạch tóan vào chi phí của năm 2004. Biên bản điều chỉnh hóa đơn và cơ cấu giá của công ty bạn (bạn phải giải thích về cơ cấu giá này cho nhân viên thuế khi quyết tóan) là cơ sở để giải thích cho phần doanh thu và chi phí tăng thêm này.
À, mà công ty của bạn là công ty sản xuất hay thương mại mà khi xuất bán hàng lại muốn hạch tóan vào TK 157 (hàng gửi bán)?

M

maytrang_huong

Guest
20/1/05
11
0
0
42
hai phong
Công ty mình làm có cả SX và TM. Nếu vẫn tính vào chi phí cho lô hàng đó thì ko phải là giá vốn lại tăng thêm sao?, ý mình hỏi là mình có thể để vào 157 để giảm bớt giá vốn đi vì mình đang cần giảm bớt giá vốn, thì lại phát sinh thêm chi phí này.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Để vào 157 rồi sau đó cho nó đi đâu? Bạn là bên phát hành hoá đơn thì chỉ phản ánh doanh thu tăng thêm thôi chứ, các khâu giá vốn chi phí ở chỗ khác mà???? Làm gì có chi phí phân bổ gì liên quan ở đây??????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA