Kết chuyển cuối kỳ ??

• Thread starter khahoan
  • Ngày gửi
K

khahoan

Guest
Thưa bà con tui thấy có nhiều Cty nhỏ, không khoá sổ hàng tháng mà họ làm hàng quý. Thay vì phải kết chuyễn doanh thu, chi phí và lợi nhuận hàng tháng thì họ lại tập trung 3 tháng kết chuyễn một lần.
Tui thấy nó cũng hay đối với những Cty phát sinh ít mà chu kỳ sản xuất dài nên cũng định áp dụng cho Cty mình về sau. Nhưng tui tìm không ra văn bản nào hướng dẫn cho phép xác định kết quả kinh doanh vào cuối mỗi quý !!
Bà con ai hiểu biết hay có tài liệu văn bản nào về cách làm này mong được cùng chia sẽ. thanks very much.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgocNam

Guest
16/12/04
12
0
0
49
Hai Duong
khahoan nói:
Bà con ai hiểu biết hay có tài liệu văn bản nào về cách làm này mong được cùng chia sẽ. thanks very much.
Tôi thấy làm gì có văn bản nào quy định về việc bắt buộc phải kết chuyển hàng tháng đâu, vì vậy mình vẫn làm theo quý. Họ chỉ quy định đối với mỗi loại hình doanh nghiệp thì phải nộp báo cáo TC theo thời gian (tháng, quý, năm) và nơi phải nộp báo cáo cụ thể, vì thế mình cứ căn cứ vào quy định này để làm báo cáo thôi (chỉ là Báo cáo TC thôi nhé, còn các báo cáo phục vụ QT thì vẫn làm hàng ngày/tháng ...).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To : Khaihoan

- Các công ty nhỏ do nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong một tháng là quá ít cho nên họ có thể quyết toán quí. Vì theo luật định, kỳ kế toán có thể là tháng, quí, năm.
- Còn báo cáo tài chính để nộp là quí, năm nên việc quyết toán quí không làm ảnh hưởng đến báo cáo tài chính.
- Các cơ quan thuế căn cứ vào báo cáo tài chính hàng quí, năm để định thuế TNDN cho đơn vị chứ không phải hàng tháng. Vì điều đó cho nên họ chấp nhận việc các đơn vị nhỏ thực hiện quyết toán quí.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bạn nên chú ý : khi đăng ký hình thức kế toán với thuế, trong đó có mục : cập nhật thường xuyên hoặc định kỳ.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Việc nộp thuế TNDN căn cứ kết quả kinh doanh cả niên độ tài chính, và tạm trích nộp hàng quý.
Với DN không bắt buộc phải quyết tóan, kết chuyển ( để xác định KQKD) hàng tháng. Thậm chí bạn có thể làm hàng năm cũng không sai.
Tuy nhiên, việc ấn định tính tóan hiệu quả, kết chuyển phân bổ hàng tháng lại tùy thuộc vào cơ quan chủ quản. Do yêu cầu của công tác quản lý, ( chứ không phải do luật định), mỗi đơn vị có định chế tài chính riêng.
Bạn có thể căn cứ trên yêu cầu của đơn vị mình mà thực hiện.
Tất nhiên, nếu đơn vị quy định nhiều năm mới thực hiện 1 lần thì bạn phải kết chuyển, xác định hiệu quả cuối năm tài chính ( đây mới là điều bắt buộc).

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Các văn bản luật mà bạn có thể tham vấn đó là:
1. Luật doanh nghiệp
2. Luật thuế TNDN
3. Luật Kế toán.
và các văn bản, hướng dẫn liên quan đến 3 luật này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA