Kê khai sót hoá đơn gtgt đầu ra

• Thread starter oanhcuong
  • Ngày gửi
O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Mình có ý kiến thế này nha:
Bạn lập tờ khai giải trình bổ sung như trên là đúng
Nhưng chú ý rằng: Nếu kê hoá đơn đó vào tờ giải trình bổ sung và làm phát sinh số tiền thuế phải nộp của tháng 11/8 thì bạn phải nộp phạt 2 khoản:
1. Phạt nộp chậm
2. Phạt 10% số tiền thuế phát sinh
Tổng cục thuế mới có công văn hướng dẫn cụ thể về trường hợp của bạn đấy
(CVan có nêu rõ: Hoá đơn kê sót mà làm phat sinh duong thi phai nọp, thi thi thoi nhung hoa don thang nao phai ke vao thang do)
Neu chu ro ban dien cho toi 0987.2987.66 (Toi la Dinh o Thue thai binh)

Bạn cho mình xin số công văn hướng dẫn đó được không?:060:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
ko nhớ rõ công văn nào nhưng đúng là có khoản phạt 10 % tội trốn thuế (ko kê khai hoá đơn, ko hạch toán bị bên thuế phát hiện ra). Còn mình kê sót hoá đơn chỉ là sai sót phải điều chỉnh lại # trốn thuế:eek:fftopic:

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi
Mình có ý kiến thế này nha:
Bạn lập tờ khai giải trình bổ sung như trên là đúng
Nhưng chú ý rằng: Nếu kê hoá đơn đó vào tờ giải trình bổ sung và làm phát sinh số tiền thuế phải nộp của tháng 11/8 thì bạn phải nộp phạt 2 khoản:
1. Phạt nộp chậm
2. Phạt 10% số tiền thuế phát sinh
Tổng cục thuế mới có công văn hướng dẫn cụ thể về trường hợp của bạn đấy
(CVan có nêu rõ: Hoá đơn kê sót mà làm phat sinh duong thi phai nọp, thi thi thoi nhung hoa don thang nao phai ke vao thang do)
Neu chu ro ban dien cho toi 0987.2987.66 (Toi la Dinh o Thue thai binh)
ban ah! trường hợp của mình thế này. D cho mình biết có được không nhé. Mình bị sót HĐ đầu ra của tháng 12 năm 2008, đến khi kế khai t1/2009 thì phát hiện ra. Trong thời gian đó thì bên cty mình vẫn đang được khấu trừ rất nhiều. Mình đã làm theo mẫu điều chình trong HTKK 1.3.1, nhưng khi đánh số điều chỉnh vào tờ khai t1/2009 thì phần mềm k nhận, mình đã làm tờ khai ngoài và làm giảm số thuế được khấu trừ đúng theo hoá đơn bị sót, vì thế tờ khai không có mã vạch. Nhưng khi mang nộp tại cquan thuế (bao gồm tờ khai t1/2009 và mẫu điều chỉnh) vẫn ok không có vấn đề gì. Cũng k hiểu là có đúng k? Cả nhà quan tâm rùi chỉ bảo giúp nha. Thanks nhìu nhìu.

H

Hoàng Vũ

Guest
30/9/05
2
0
0
Hà nội
Các bạn giúp mình với
Trường hợp của mình là tháng 12/2008 mình đã không kê các hoá đơn bán ra viết sai, gạch bỏ. Trong báo cáo sử dụng hoá đơn minh có báo cáo sớ lượng hoá đơn viết sai. Vừa rồi Cán bộ thuế đã có công văn yêu cầu mình giải trình và phạt hành chính. Các bạn giúp mình với, liệu thuế phạt mình có đúng không?

M

muathu_67

Guest
28/2/06
15
0
1
Thanh pho Ho Chi Minh
doanh thu va thuế GTGT bỏ sót

Em chào các anh chị. Em có trường hợp này mong các anh chị cho ý kiến:
trong tháng 11/2008 kế toán kê khai thiếu 1 hoá đơn bán ra số thuế là 8 triệu. Đến tháng 02/2009 mới phát hiện ra. Vậy trong trường hợp này em sẽ phải làm tờ khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS đúng không ah?Kỳ kê khai bổ sung là tháng 11/2008?
Sau khi nộp tờ khai bổ sung thì em đi nộp 8 tr tiền thuế + số tiền phạt : 8tr x 0.05% x số ngày nộp chậm; hay em chỉ đi nộp khoản tiền phạt rồi điều chỉnh tăng 8 tr số thuế bán ra (chỉ tiêu [35] ) trên tờ khai thuế GTGT tháng 01/2009??
Mong anh chị giúp em sớm!

sẳn đây các bạn hướng dẫn giúp mình phần hạch toán và điều chỉnh sổ sách luôn nha( ví dụ theo trường hợp của oanhcuong)

P

pnquynh

Guest
28/8/08
1
0
0
43
Yên Bái
Nếu trong tháng 11/2008 bạn kê khai 8tr mà số thuế GTGT vẫn được khấu trừ thì sẽ không phải nộp chậm nộp đâu. Tôi là cán bộ Thuế

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Mới mò mẫm được cái này, còn bác nào bị vướng thì tham khảo nhé

Đính kèm

• HD_Ke_khai_bs_dieu_chinh_TT60_2007.doc
    40 KB · Lượt xem: 266
H

hoaiketoan87

Sơ cấp
2/4/09
10
0
0
36
tp hcm
Mình cũng không rành lắm nhưng theo mình nghĩ thì việc chia ra 2 trường hợp có ý nghĩa là để phân loại như sau : 1.kê khai bổ sung làm tăng số thuế phải nộp : gồm kê khai thiếu hóa đơn đầu ra, trùng hóa đơn đầu vào ,. v. .v .v còn trường hợp 2. KKBS không làm tăng số thuế phải nộp là : kê khai trùng đầu ra, sai sót hóa đơn đầu vào làm tiền thuế khấu trừ bị ít đi .v.v.v.. .
Chứ không phải “ không làm tăng số thuế phải nộp “ là có nghĩa bạn được quyền kê khai thiếu hóa đơn đầu ra khi hóa đơn đầu ra đó nhỏ hơn số thuế còn được khấu trừ của bạn . Ví dụ : tháng 11/2009 kê khai thiếu hóa đơn đầu ra 1tỷ tiền thuế là 100 triệu nhưng tiền khấu trừ đầu vào vẫn còn 101 triệu. Giả sử Qua tháng 12/2009 tiền thuế đầu ra phải nộp là 101 triệu nhưng do thuế khấu trừ tháng 11 vẫn còn là 101 triệu (vì kê khai sai ) được chuyển qua , dẫn đến tháng 12/2009 nộp thuế bằng 0 . giả sử từ tháng 01/2010 đến nay kê khai nộp thuế đúng và bình thường. Tới 10/2011 phát hiện ra sai sót ở tháng 11/2009 , nếu nói tại tháng 11/2009 vì tiền thuế phát sinh tăng là 100 triệu vẫn nhỏ hơn thuế được khấu trừ ( 101 triệu ) nên không nộp phạt , vậy nếu làm đúng thì tháng 12/2009 phải nộp thuế 100 triệu còn làm sai nên không nộp , từ tháng 12/2009 đến 10/2011 lãi suất ngân hàng của 100 triệu doanh nghiệp được hưởng sao .

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Nếu trong tháng 11/2008 bạn kê khai 8tr mà số thuế GTGT vẫn được khấu trừ thì sẽ không phải nộp chậm nộp đâu. Tôi là cán bộ Thuế
Nhưng nếu trong tháng 12/2008 hoặc 01/2009 kê khai 8tr đó, số thuế GTGT không được khấu trừ, mà còn phải nộp thêm nữa thì vẫn phải nộp phạt.

C

comay42

Sơ cấp
18/8/09
9
0
0
ha noi
Ðề: Kê khai sót hoá đơn gtgt đầu ra

Thông tư 60 được thay thế bằng thông tư 28 rồi mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA