Công văn 222/TCT-TNCN về giảm trừ gia cảnh

• Thread starter dht
  • Ngày gửi
D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Đọc xong CV này tôi thấy TCT trả lời không ổn, có vẻ không đúng tinh thần Thông tư 84/2008/TT-BTC

Mời các bạn cho ý kiến (tôi không có quyền gửi file đính kèm)

=====
BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
————
Số: 222 /TCT-TNCN
V/v giảm trừ gia cảnh cho đối tượng nộp thuế TNCN
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
————————————
Hà Nội, ngày 19 tháng 1 năm 2009.

Kính gửi: Cổng thông tin điện tử Chính phủ
Tổng cục Thuế nhận được phiếu chuyển văn bản số 860/TTĐT-BĐ ngày 29/12/2008 của Cổng thông tin điện tử Chính phủ hỏi về chính sách thuế thu nhập cá nhân của bạn đọc Trần Thị Mai. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại điểm 3.1.4 mục I phần B Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập cá nhân hướng dẫn về việc các đối tượng được xác định là người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế, trong đó tại tiết d, khoản 3.1.4 quy định: “Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng”. và điểm 3.1.5 mục I phần B thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 cũng quy định: “Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng”.
Căn cứ vào quy định trên đây thì:
- Trường hợp bố mẹ chị mai ngoài độ tuổi lao động hoặc đang trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động và thực tế chị đang nuôi em ăn học phổ thông, em chị không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn 500.000 đồng bình quân/tháng tính trên tổng các khoảng thu nhập trong năm thì chị được khai để tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.
- Trường hợp bố mẹ chị Mai đang trong độ tuổi lao động, sức khoẻ bình thường thì chị không được tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.
Tổng cục Thuế trả lời để chị Trần Thị Mai được biết và thực hiện./.

Nơi nhận: KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
- Như trên;
- Bạn đọc;
- Vụ PC,
- Ban HT, PC, TTTĐ;
- Lưu: VT, TNCN(3b). PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

đã ký

Lê Hồng Hải

=====

Khóa học Quản trị dòng tiền
moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Đọc xong CV này tôi thấy TCT trả lời không ổn, có vẻ không đúng tinh thần Thông tư 84/2008/TT-BTC

Mời các bạn cho ý kiến (tôi không có quyền gửi file đính kèm)

- Trường hợp bố mẹ chị mai ngoài độ tuổi lao động hoặc đang trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động và thực tế chị đang nuôi em ăn học phổ thông, em chị không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn 500.000 đồng bình quân/tháng tính trên tổng các khoảng thu nhập trong năm thì chị được khai để tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.
- Trường hợp bố mẹ chị Mai đang trong độ tuổi lao động, sức khoẻ bình thường thì chị không được tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.
Tổng cục Thuế trả lời để chị Trần Thị Mai được biết và thực hiện./.

=====

Đúng vậy. mình cũng nghĩ không đúng tinh thần tt84 vì theo mình hiểu tt84 quy định việc tính giảm trừ cho em trai chỉ căn cứ vào độ tuổi, thu nhập của người em và thực tế người chị có nuôi dưỡng người em đó. chứ sao lại căn cứ vào độ tuổi và thu nhập của cha mẹ để tính gia cảnh cho người em được.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ôi, bao giờ mới có cái gì hướng dẫn cụ thể về cái này chứ. Mỗi thằng hướng dẫn 1 kiểu

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Đúng vậy. mình cũng nghĩ không đúng tinh thần tt84 vì theo mình hiểu tt84 quy định việc tính giảm trừ cho em trai chỉ căn cứ vào độ tuổi, thu nhập của người em và thực tế người chị có nuôi dưỡng người em đó. chứ sao lại căn cứ vào độ tuổi và thu nhập của cha mẹ để tính gia cảnh cho người em được.

Theo tinh thần TT84 mới là không ổn. Ví dụ : theo TT84 con cái chỉ được xem là người phụ thuộc (NPT) của cha mẹ khi cha mẹ còn sống hoặc người em được xem là NPT của anh (chị) khi người em đó bị tàn tật, không có thu nhập hoặc có thu nhập thấp hơn 500.000 đ/tháng, không nơi nương tựa.

Nhưng thực tế có rất nhiều trường hợp cha mẹ còn sống nhưng không có khả năng lo cho con cái (cha mẹ quá tuổi lao động, không có thu nhập hoặc trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, bị bệnh nặng, không có thu nhập).Trong TH này nếu anh chị đang đi làm thì được xét cha mẹ là NPT nhưng người em thì không được xem là NPT (theo TT84). Do đó CV 222/TCT-TNCN ngày 19/01/2009 giải quyết được vấn đề : Nếu cha mẹ là NPT của tôi thì làm sao em tôi là NPT của cha mẹ tôi ? Cho nên cuối CV mới có câu này

Trường hợp bố mẹ chị Mai đang trong độ tuổi lao động, sức khoẻ bình thường thì chị không được tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Tôi không muốn nói văn bản nào tốt hơn mà chỉ muốn nói CV222 không đúng tinh thần TT84, trong khi CV222 có vẻ như giải thích theo tinh thần TT84 khi trích dẫn TT84.

Về mặt pháp lý thì TT84 có tính pháp lý "mạnh hơn" CV222 chứ (TT84 chỉ "yếu hơn" Luật thuế TNCN và Nghị định 100/2008/NĐ-CP thôi.)

Thêm nữa ngôn ngữ trong TT84 dễ gây hiểu theo nhiều cách khác nhau: NPT phải đáp ứng tất cả hay chỉ cần một trong các điều kiện sau "tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng". Thực tế một số nơi cơ quan thuế yêu cầu NPT phải đáp ứng tất cả các điều kiện đó

Tôi cũng không rõ phải hiểu thế nào là "nơi nương tựa" (Từ điển tiếng Việt thì Nương tựa~Nương Cậy~Nhờ vả, một vòng luẩn quẩn)

Sửa lần cuối:
moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Nhưng thực tế có rất nhiều trường hợp cha mẹ còn sống nhưng không có khả năng lo cho con cái (cha mẹ quá tuổi lao động, không có thu nhập hoặc trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, bị bệnh nặng, không có thu nhập)."Trong TH này nếu anh chị đang đi làm thì được xét cha mẹ là NPT nhưng người em thì không được xem là NPT (theo TT84)".

Bạn đọc đoạn này chổ nào trong tt84 chỉ giúp mình nghiên cứu kỹ lại với (vì thông tư hơi dài nên nhiều khi sợ đọc không kỹ, không biết ở chổ nào)

T

tien1007

Guest
Căn cứ vào quy định trên đây thì:

=====

Trả lời đúng rồi mà, TT84 có nêu rõ, ngừoi phụ thuộc phải không nơi nương tựa. Nếu bố mẹ chị Mai trong tuổi lao động sức khoẻ bình thường thì em chi Mai có nơi nương tựa rồi nên không tính NPT là chính xác mà.:deal:

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Trả lời đúng rồi mà, TT84 có nêu rõ, ngừoi phụ thuộc phải không nơi nương tựa. Nếu bố mẹ chị Mai trong tuổi lao động sức khoẻ bình thường thì em chi Mai có nơi nương tựa rồi nên không tính NPT là chính xác mà.:deal:

Mình chưa đồng ý với bạn vì khi người chị có giấy xác nhận đang nuôi dưỡng em trai thì đó là chứng minh cụ thể là người em đang "nương tựa" người chị. còn bạn nói cha mẹ còn trong độ tuổi lao động thì người em phải "nương tựa" cha mẹ thì nghe quá gượng ép vì có thể có trường hợp cha mẹ ở quê không có thu nhập, người chị phải nuôi em ăn học thì sao bắt phải nói người em "nương tựa" cha mẹ được. đồng ý không :005:

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Mình chưa đồng ý với bạn vì khi người chị có giấy xác nhận đang nuôi dưỡng em trai thì đó là chứng minh cụ thể là người em đang "nương tựa" người chị. còn bạn nói cha mẹ còn trong độ tuổi lao động thì người em phải "nương tựa" cha mẹ thì nghe quá gượng ép vì có thể có trường hợp cha mẹ ở quê không có thu nhập, người chị phải nuôi em ăn học thì sao bắt phải nói người em "nương tựa" cha mẹ được. đồng ý không :005:

Đã có 1 topic tranh luận về vấn đề này, các bạn tham khảo
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=58041

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Đã có 1 topic tranh luận về vấn đề này, các bạn tham khảo
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=58041

Mình đọc qua topic rồi nhưng chưa thấy thống nhất, mỗi người một ý, người nói được người nói không... Nhưng được hay không mình nghĩ phải căn cứ vao luật cụ thể là tt84. đọc tt84 mình chưa thấy quy định nào nói khi cha mẹ còn trong độ tuổi lao động thì người em phải nương tựa cha mẹ, người em không được coi là người phụ thuộc của a/c hết.

T

tien1007

Guest
Mình đọc qua topic rồi nhưng chưa thấy thống nhất, mỗi người một ý, người nói được người nói không... Nhưng được hay không mình nghĩ phải căn cứ vao luật cụ thể là tt84. đọc tt84 mình chưa thấy quy định nào nói khi cha mẹ còn trong độ tuổi lao động thì người em phải nương tựa cha mẹ, người em không được coi là người phụ thuộc của a/c hết.

Theo mình hiểu thì, nếu hai vợ chồng khoẻ mạnh trong tuổi lao động có con thi phải nuôi con đến hết trách nhiệm. Không thể nói đẻ đứa lớn ra, đứa lớn đi làm nuôi đứa nhỏ thì mình hết trách nhiệm đuợc. Do vậy bạn đừng cố hiểu sai thông tư nữa, ai cũng biết là như vậy cả chỉ có cố tình hiểu sai ý mà thôi. Tóm lại, con ai nấy nuôi, chị mà muốn nuôi em thì chỉ khi cha mẹ không nuôi theo quy định mà thôi. :deal:

H

hieppoe

Sơ cấp
7/1/09
11
0
1
44
Tp. HCM
Chào các bạn!
Vấn đề các bạn nêu mình cũng rất thú vị, mình xin có một vài ý kiến sau:
Theo quy định tại Điểm d Khoản 3.1.4 Mục I Phần B Thông tư 84 thì anh chị em ruột sẽ được tính giảm trừ khi: là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng.
Nếu các bạn đối chiếu lại đoạn cuối của Công văn 222/TCT-TNCN: (1) Trường hợp bố mẹ chị Mai ngoài độ tuổi lao động hoặc đang trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động và thực tế chị đang nuôi em ăn học phổ thông, em chị không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn 500.000 đồng bình quân/tháng tính trên tổng các khoảng thu nhập trong năm thì chị được khai để tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai. (2) Trường hợp bố mẹ chị Mai đang trong độ tuổi lao động, sức khoẻ bình thường thì chị không được tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.
Có lẽ các bạn sẽ nhận ra rằng điều đó là hợp lý. Bởi, nghĩa vụ nuôi dưỡng con cái là thuộc cha mẹ, anh chị em ruột không có nghĩa vụ nuôi dưỡng. Việc nuôi dưỡng em của chị Mai là thuộc phạm vi đạo đức và tình cảm. Vì vậy, tôi thiết nghĩ quy định như thế này là hợp lý, nếu không sẽ tạo ra tình trạng “nhiều người sẽ kê khai em, anh, chị của họ để được giảm trừ gia cảnh” mà thực tế có thể “trực tiếp nuôi dưỡng hoặc không”. Công văn này đã cho phép chị Mai được giảm trừ khi thực tế cha mẹ đã không còn, hoặc còn ít khả năng thực hiện nghĩa vụ nuôi dưỡng rồi (1).
Rất mong các bạn góp ý!