Mỗi tuần một chuyên đề

Đối tượng giảm trừ là mẹ già thì có cần xác nhận của phường ko?

• Thread starter fy29
  • Ngày gửi
F

fy29

Guest
Em kê khai giảm trừ gia cảnh, đối tượng là mẹ già
Đọc thông tư 84 chỉ thấy làm như sau
c) Đối với cha, mẹ, anh chị em ruột:
- Trường hợp đã hết tuổi lao động cần có: bản sao sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ liên quan khác để xác định rõ mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế (là cha, mẹ, anh, chị, em ruột).
- Trường hợp trong độ tuổi lao động thì ngoài các giấy tờ nêu trên, cần có thêm bản sao xác nhận của cơ quan y tế từ cấp huyện trở lên hoặc bản khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã về mức độ tàn tật không có khả năng lao động.

-----------
Nhưng thưc tế sách của cục thuế lại ghi là phải ra phuờng xác nhận là mẹ ngoài độ tuổi lao động và ko có lương hưu.
Theo anh chị có phải làm như thế ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
namkt

namkt

Trung cấp
13/9/06
154
0
16
hanoi

-----------
Nhưng thưc tế sách của cục thuế lại ghi là phải ra phuờng xác nhận là mẹ ngoài độ tuổi lao động và ko có lương hưu.

Cái này đang chờ văn bản hướng dẫn đừng xin xác nhận vội, cứ nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh trước đã.

F

fy29

Guest
Cái này đang chờ văn bản hướng dẫn đừng xin xác nhận vội, cứ nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh trước đã.

Em phải chờ đến bao giờ đây?
Em thấy ti vi cũng nói đến vấn đề này

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM

-----------

Nếu bạn và mẹ cùng hộ khẩu (hoặc giấy khai sinh của bạn) thì mặc nhiên xác định tuổi của mẹ bạn mà không cần xác nhận của phường. Ai giải thích khác bạn có quyền chất vấn họ.

0

0938338534

Sơ cấp
13/9/08
14
0
0
38
Ho Chi Minh
Cục thuế TPHCM trả lời cho cá nhân, vấn đề chứng minh thu nhập của người phụ thuộc là tuỳ vào "lòng yêu nước" thôi bạn ạ, chỉ cần xác định mẹ bạn ngoài độ tuổi lao động là "ok"..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA