Mua hàng chỉ có hoá đơn bán lẻ

• Thread starter Do bien Thuy
  • Ngày gửi
D

Do bien Thuy

Guest
Xin chào các anh chị, em là thành viên mới của webketoan day . Em có câu hỏi này xin anh chị chỉ giúp
Công ty em chuyên về xây lắp điện . Trong quá trình thi công có mua một số vật liệu ở cửa hàng bán lẻ nhưng không có hoá đơn VAT ( chỉ có hoá đơn bán lẻ) Số tiền lên đến 50.000.000.
Nay công ty em quyết toán với thuế thì thuế không chấp nhận hóa đơn bán lẻ đó và 50.000.000 này khong được tính vào chi phí mà phải tính vào doanh thu , lý do không có hoá đơn VAT. Hiện này em đang rối bời lên không biết phải giải quyết thế nào đây ?
Kính mong anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp

Chú ý: lần sau khi hỏi vấn đề mới thì phải mở bài mới nhé !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Cái này đã xảy ra rồi phải chịu thôi em ạ ! Một nguyên tắc phải biết là một khoản chi phí để được chấp nhận khấu trừ khi tính thu nhập chịu thuế là phải hợp lý và hợp lệ. Khoản chi phí này dù cho có thực sự phát sinh tức là hợp lý nhưng không có hóa đơn chứng từ theo quy định thì không hợp lệ.

Em nên rút kinh nghiệm và nghiên cứu kỹ tất cả những văn bản pháp quy về Thuế và phải tư vấn sớm cho xếp để làm tốt hơn trong những năm sau.

Trong trường hợp này thường thì khi mua hàng lẻ nhiều lần cùng một cửa hàng, sạp nào đó người ta thỏa thuận trước sẽ dồn nhiều hóa đơn bán lẻ để ghi hóa đơn BTC một lần cuối tháng.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đây là vấn đề của hầu như tất cả các doanh nghiệp TNHH là làm gì cũng không có kế hoạch cứ thiếu đâu đắp đó nên mới xảy ra tình trạng này.....

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bên em mỗi lần đi taxi toàn là chỉ được hoá đơn lẻ thôi, nhưng không có cái nào trên 100. Tập hợp lại thì ra một con số khá lớn và thuế cũng bác bỏ hết, như vậy thì có hợp lý không ạ?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Do bien Thuy nói:
Xin chào các anh chị, em là thành viên mới của webketoan day . Em có câu hỏi này xin anh chị chỉ giúp
Công ty em chuyên về xây lắp điện . Trong quá trình thi công có mua một số vật liệu ở cửa hàng bán lẻ nhưng không có hoá đơn VAT ( chỉ có hoá đơn bán lẻ) Số tiền lên đến 50.000.000.
Nay công ty em quyết toán với thuế thì thuế không chấp nhận hóa đơn bán lẻ đó và 50.000.000 này khong được tính vào chi phí mà phải tính vào doanh thu , lý do không có hoá đơn VAT. Hiện này em đang rối bời lên không biết phải giải quyết thế nào đây ?
Kính mong anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp

Chú ý: lần sau khi hỏi vấn đề mới thì phải mở bài mới nhé !

Việc này không khó khăn lắm đâu.
bạn nên làm theo trình tự 2 bước.
Bước 1: Làm CV hỏi Phòng chính sách TCT để có hướng dẫn chi tiết
Bước 2: Làm việc với đơn vị cung cấp để có hóa đơn ( của BTC phát hành). Điều này chắc chắn được.
2 bước có thể tiến hành song song.
sau khi hoàn tất 2 bước này, bạn sẽ có đủ hồ sơ cho chi phí của bạn
Điều quan trọng nhất, đây là chi phí phát sinh thực tế, và bạn có đủ chứng minh cho nội dung kinh tế này. Sẽ có cách cho bên cung ứng cung cấp hồ sơ cho bạn ( với sức ép của chính sách mà TCT trả lời bằng công văn).
Chúc bạn thành công.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Bên em mỗi lần đi taxi toàn là chỉ được hoá đơn lẻ thôi, nhưng không có cái nào trên 100. Tập hợp lại thì ra một con số khá lớn và thuế cũng bác bỏ hết, như vậy thì có hợp lý không ạ?
Ban nen tap trung tat ca cac hoa don le den cuoi thang den ngay van phong cua Taxi yeu cau xuat hoa do tai chinh, nhanh len ban nhe

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nhưng chi Mina ơi, mỗi lần đi là của mỗi hãng khác nhau, bây giờ mà cất công, tốn phí đi đòi thì thôi chắc em tình nguyện đóng thêm thuế.
Thanks chị.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Lannhu
Nếu không lấy được hoá đơn tài chính thì đành chỉ đưa vào chi phí được thôi, còn khấu trừ GTGT thì không được đâu.

H

hoanptp

Guest
Bạn nên thực hiện theo thông tư 128 về hướng dẫn khi mua hàng đối với những đơnvị không có hoá đơn, trong đó có quy định mẫu, mình tin nếu bạn thực hiện đúng thì thuế sẽ chấp nhập thôi

H

hoanptp

Guest
Mua hàng không có hoá đơn

Bạn nên thực hiện theo thông tư 128 quy định về mua hàng hoá, dịch vụ đối với những cơ sở không có hoá đơn(trong đó có quy định mẫu cụ thể) mình tin là thuế sẽ chấp nhận thôi, tuy nhiên mỗi hoá đơn bạn không nên để quá 6 triệu nhé, kinh nghiệm lắm rồi yên tâm đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA