Nhập rời linh kiện máy tính khi bán bộ cho khách có được phép viết chung cả bộ không?

• Thread starter Truc Duyen
  • Ngày gửi
T

Truc Duyen

Guest
22/10/07
47
0
0
nghe an
Anh chị nào làm về máy tính cho em hỏi tý ạ. Cty em Nhập hàng từng linh kiện máy tính của các đơn vị khác nhau. Nhưng khi khách đến mua cả bộ thì yêu cầu em viết chung: "bộ máy tính", và ghi giá chung chứ không ghi rơì từng giá nhưng vẫn liệt kê đầy đủ lkiện. Như vậy có hợp lệ không ạ. Còn lúc hạch toán thì có phải chuyển qua tk 154 như 1 số người chỉ không ạ hay vẫn htoán bthường. Nếu phải chuyển qua 154 thì hạch toán thế nào?em vẫn không hiểu. Mong mọi người chỉ giúp. Em cảm ơn nhìu! :leapfroga

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Truc Duyen

Guest
22/10/07
47
0
0
nghe an
Anh chị nào làm về máy tính cho em hỏi tý ạ. Cty em Nhập hàng từng linh kiện máy tính của các đơn vị khác nhau. Nhưng khi khách đến mua cả bộ thì yêu cầu em viết chung: "bộ máy tính", và ghi giá chung chứ không ghi rơì từng giá nhưng vẫn liệt kê đầy đủ lkiện. Như vậy có hợp lệ không ạ. Còn lúc hạch toán thì có phải chuyển qua tk 154 như 1 số người chỉ không ạ hay vẫn htoán bthường. Nếu phải chuyển qua 154 thì hạch toán thế nào?em vẫn không hiểu. Mong mọi người chỉ giúp. Em cảm ơn nhìu! :leapfroga

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Theo mình thì bạn có thể viết tên bộ máy tính mà lắp ráp từ các linh kiện như thế này: Bộ máy tính lắp ráp Main/CPU/Ram/Hdd/Case/nguồn/DVD (hoặc CD)/K/M/Dos (hoặc XP): rồi ghi tổng số lượng và tổng tiền vào, ko cần viết tách từng linh kiện ra cũng được

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM

Trường hợp này thì "bộ máy tính" bên công ty mình là làm thành phẩm.
Bên bạn hạch toán theo quyết định nào?
- Nếu QĐ 48 thì khi mua những linh kiện rời đó bạn ĐK:

N 154
N 133
C 111

- Khi bán hàng:

N 111
C 511
C 33311

N 632.2
C 155

- Bạn phải làm bảng tính giá thành nữa nhé. Căn cứ vào bảng tính giá thành bạn ĐK:

N 155
C 154...
C 154...
(Chi tiết theo Mã hàng)

T

tham an

Guest
6/9/08
21
0
0
39
Quang Nam
Mỉnh cũng làm bên cty máy tính nhưng ko hạch toán như bạn nói, mua hàng từng linh kịên thì HT:
No 156
No 1331
Co 112,111,131
còn khi bán xuất chung bộ máy
bạn có thể viết Máy vi tính ( main, CPu, Ram, Case, nguồn, Keyboard, Mouse, monitor, Hdd...) đơn vị tính bộ rồi ghi số tiền dòng thuế xuất ghi "10% x 50%"
sau đó bạn kèm theo 1 bảng kê hàng hoá bán ra, 1 phiếu xuất kho cái
Thế là xong bạn ko cần phải tính thành phẩm 154, 155
khi xuất hàng HT
No 632
Co 156
No 111, 112, 331
Co 5111
Co 3331
Chúc bạn thành công.

T

traitimkho

Sơ cấp
30/12/08
31
0
0
HP
Mình cũng đang làm cho cty máy tính, cty bạn KD DV chứ không phải sản xuất vậy không có lý do gì mà bạn phải hoạch toán qua TK 154 làm gì để thuế người ta làm khó cả .làm đơn giản như Tham an nói là ok rùi .NHung khi trừ thẻ kho bạn nhớ trừ theo từng linh kiện .Vậy thui .
Chúc bạn làm việc vui vẻ .

dddd

dddd

Trung cấp
Trường hợp này thì "bộ máy tính" bên công ty mình là làm thành phẩm.
Bên bạn hạch toán theo quyết định nào?
- Nếu QĐ 48 thì khi mua những linh kiện rời đó bạn ĐK:

N 154
N 133
C 111

- Khi bán hàng:

N 111
C 511
C 33311

N 632.2
C 155

- Bạn phải làm bảng tính giá thành nữa nhé. Căn cứ vào bảng tính giá thành bạn ĐK:

N 155
C 154...
C 154...
(Chi tiết theo Mã hàng)

Mình nghĩ là khi nhập linh kiện về thì đưa về 152 rồi khi xuất kho để lắp ráp thì là 154 rồi nhập kho thành phẩm 155 khi bán ngay ko nhập kho thì đưa vào 632 chứ nhỉ?ko nhẽ là mình sai sao :wall:

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Mình nghĩ là khi nhập linh kiện về thì đưa về 152 rồi khi xuất kho để lắp ráp thì là 154 rồi nhập kho thành phẩm 155 khi bán ngay ko nhập kho thì đưa vào 632 chứ nhỉ?ko nhẽ là mình sai sao :wall:

Trời, bạn làm như vậy làm chi, cứ cho thẳng 156 mà xuất đi

N

Ngân Hà Sulli

Sơ cấp
23/1/18
1
0
1
29
các anh chị cho em hỏi là TH cty em mua máy cũ về rã xác thì lập bảng kê mua vào ko hóa đơn, còn đầu ra xuất như thế nào ạ?Em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA