Hạch toán tiền thuê nhà xưởng

• Thread starter daovan
  • Ngày gửi
D

daovan

Guest
25/7/06
19
0
0
bac ninh
anh chị ơi cho em hỏi, công ty em năm 2006 có thuê nhà xưởng của dân để sản xuất.(chỉ có HĐồng không có HĐ GTGT) trên HĐ ghi thời gian thuê là 60 tháng. Hình thức thanh toán là thanh toán TM 1 lần cho 12 tháng. Điều kiện đảm bảo thực hiện HĐ là hàng năm (đầu năm) hai bên gặp nhau để thoả thuận giá thuê nhà phù hợp với thời giá trong năm đó. Vậy em phải hạch toán như thế nào cho đúng?
Em thấy chú KTT cũ của công ty em khi thanh toán tiền thuê nhà xưởng cho năm 2006 ghi Nợ TK 211.2 có TK 1111 (72tr)

Hàng tháng trích khấu hao tiền thuê nhà xưởng vào chi phí sản xuất chú đó ghi Nợ TK 154 có TK 211.2 (6triệu)

Em mới vào nghề nên không hiểu cách hoạch toán này anh chị giải thích giup em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Bạn xem lại xem theo mình thì không thể đưa vào 211 được vì tài sản này thật sự đâu phải của doanh nghiệp bạn, bạn chỉ có thể đưa vào CPQL rồi phân bổ 142, 242 thôi.

F

fy29

Guest
anh chị ơi cho em hỏi, công ty em năm 2006 có thuê nhà xưởng của dân để sản xuất.(chỉ có HĐồng không có HĐ GTGT) trên HĐ ghi thời gian thuê là 60 tháng. Hình thức thanh toán là thanh toán TM 1 lần cho 12 tháng. Điều kiện đảm bảo thực hiện HĐ là hàng năm (đầu năm) hai bên gặp nhau để thoả thuận giá thuê nhà phù hợp với thời giá trong năm đó. Vậy em phải hạch toán như thế nào cho đúng?
Em thấy chú KTT cũ của công ty em khi thanh toán tiền thuê nhà xưởng cho năm 2006 ghi Nợ TK 211.2 có TK 1111 (72tr)

Hàng tháng trích khấu hao tiền thuê nhà xưởng vào chi phí sản xuất chú đó ghi Nợ TK 154 có TK 211.2 (6triệu)

Em mới vào nghề nên không hiểu cách hoạch toán này anh chị giải thích giup em với.

Có 2 trường hợp thuê tài sản
1. Thuê hoạt động
2. Thuê tài chính
Những bài viết về thuê hoạt động và thuê tài chính đã có nhiều trên diễn đàn bạn có thể google search được nội dung của nó.
Trường hợp của bạn là thuê hoạt động. Chi phí lớn bạn phân bổ dần vào 242
...Đầu năm thanh toán tiền
Nợ 242/có 111
Định kỳ phân bổ vào chi phí
Nợ 642/có 242
--------------
Trong trường hợp trên em ko biết không có hóa đơn thì có được đưa vào chi phí hợp lý không? Hay theo luật thuế 2009 mình phải giữ lại 10% (hoặc 20%) nộp ngân sách nhỉ??

Các Anh chị vui lòng chỉ giúp thêm

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà

Chú kế toán trưởng của bạn hay thật???
Hàng năm khi thuê nhà và thanh toán bạn phản ánh
Nợ 142/Có 111
sau đó phân bổ dần vào CPSXKD .
Còn chi phí đó muốn hợp lý phải mua hoá đơn của thuế
Thân

D

daovan

Guest
25/7/06
19
0
0
bac ninh
Cảm ơn các bác.Nếu không có HĐơn thì chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý đúng không ạ?

T

Tieu Tinh Tinh

Guest
14/5/11
1
0
0
34
ha noi
đầu năm trích trước tiên thuê nhà xưởng ghi:
Nợ TK 142
có TK 111,112
hàng tháng phân bổ chi phí thuê nhà xuởng ghi
Nợ TK 627
có TK 142

P

phongnq

Sơ cấp
11/3/10
6
1
0
39
Quang Nam
Ðề: hạch toán tiền thuê nhà xưởng

đầu năm trích trước tiên thuê nhà xưởng ghi:
Nợ TK 142
có TK 111,112
hàng tháng phân bổ chi phí thuê nhà xuởng ghi
Nợ TK 627
có TK 142

Các anh chị.

Sao lại có người hạch toán vào TK 642, có người lại hạch toán vào TK 627'
Vậy cuối cùng thi hạch toán vào tài khoảng nào vây?
Hỗ trợ giúp mình với.

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
Ðề: Hạch toán tiền thuê nhà xưởng

Mình Nghĩ có 1 quan điểm chung là tài sản dùng cho bộ phận nào sẽ được hạch toán và phẩn bổ chi phí cho bộ phận đó.
Chi phí thuê nhà xưởng là dùng cho sản xuất ra thành phẩm nên theo mình sẽ hạch toán vào 627.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA