Làm kế toán trưởng nhiều nơi

• Thread starter phi_yen
  • Ngày gửi
T

tamhai

Guest
14/9/05
1
0
0
42
Hải Phòng
Cho mình hỏi một vấn đề nữa về kế toán trưởng nhé: Công ty mình thành lập hơn một năm rồi và theo quy định là sẽ phải lập kế toán trưởng. Mình muốn biết văn bản quy định về vấn đề này thế nào. Bạn nào có thì post lên giúp mình với. À mà mình cũng mới đi làm được hơn một năm, có chứng chỉ kế toán trưởng. Như vậy mình chưa đủ tiêu chuẩn làm KTT đúng không? Công ty mình lại ko muốn thuê một KTT ở ngoài nữa. Vậy vấn đề này mình giải quyết làm sao khi một kế toán nữa ở công ty mình trình độ trung cấp và chưa có chứng chỉ kế toán trưởng.
Giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem quy định tại Chương III trong Luật kế toán số 03/2003/QH11 dưới đây nhé! Mọi thắc mắc của bạn về kế toán trưởng sẽ được giải đáp.

Đính kèm

• Luat ke toan.zip
    22.1 KB · Lượt xem: 164
Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
OverAC nói:
Đừng có mà liều bạn ơi! không nên chút nào cả! Lương bạn của bạn được bao nhiều mà đòi liều như thế!
Để có thể làm KTT bạn phải có chứng chỉ KTT
Để có chứng chỉ KTT bạn phải: Hoặc tốt nghiệp đại học + 2 năm kinh nghiệm + thi 12 môn hoặc Tốt nghiệp trung cấp + 3 năm kinh nghiệm + thi 12 môn.
(thi dể òm hà)
Theo các bạn thì chứng chỉ KTT như OverAC nói chính là chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Vậy sao tôi đã qua lớp bồi dưỡng KTT, có chứng chỉ đàng hoàng (Trường KTQD cấp) mà đâu có thấy phải thi 12 môn gì đó đâu???
Hình như đó là yêu cầu của chứng chỉ hành nghề kế toán đó chứ hả Nguyên Bình?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Quynh Huong nói:
Theo các bạn thì chứng chỉ KTT như OverAC nói chính là chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng. Vậy sao tôi đã qua lớp bồi dưỡng KTT, có chứng chỉ đàng hoàng (Trường KTQD cấp) mà đâu có thấy phải thi 12 môn gì đó đâu???

Thế bạn học cái gì trong suốt khóa học đó vậy? Học mà không thấy thi thì họ căn cứ vào đâu để cấp chứng chỉ cho bạn?

Hiện nay chương trình bồi dưỡng KTT của NN bao gồm 13 chuyên đề tất cả. Mỗi chuyên đề đều có một bài kiểm tra (nếu sợ gọi là thi thì nó to tát quá), được chấm điểm để làm căn cứ cấp chứng chỉ.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Viet Huong nói:
Thế bạn học cái gì trong suốt khóa học đó vậy? Học mà không thấy thi thì họ căn cứ vào đâu để cấp chứng chỉ cho bạn?

Hiện nay chương trình bồi dưỡng KTT của NN bao gồm 13 chuyên đề tất cả. Mỗi chuyên đề đều có một bài kiểm tra (nếu sợ gọi là thi thì nó to tát quá), được chấm điểm để làm căn cứ cấp chứng chỉ.
Hic, tôi không biết, tôi chỉ có phải làm một bài thi cuối cùng thôi. Thế thì chẳng lẽ họ dạy không đúng yêu cầu của BTC à.?

V

Vu Minh Thu

Guest
28/7/05
30
0
6
Ho Chi Minh
Hiện nay BTC quy định chương trình dạy cho lớp cấp chứng chỉ kế toán trưởng bao gồm có 13 chuyên đề. Còn việc thi thì tùy vào từng nơi tổ chức có thể thi 1 lần, 2 lần hoặc 10 lần. Vấn đề chính là chương trình học và chứng chỉ do BTC cấp.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Quynh Huong nói:
Bạn học lâu chưa, theo quyết định 43/2004BTC thì phải học đủ 12 chuyên đề và bài thi đủ 12 chuyên đề mới được cấp "Chứng chỉ bồi dưỡng kế tóan trưởng " do Bộ tài chính chứng nhận (dấu nổi BTC), trước QĐ 43 cũng vẫn phải thi nhưng ít môn hơn. Còn nếu bạn có bằng mà không phải thi thì chắc là "bằng tự chế" rồi.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Em sắp sửa phải làm KTT của 1 Cty nữa (nước ngoài), nhưng đọc cái này lại thấy chùn chân rồi , về tiêu chuẩn thì em đủ, về năng lực thì chắc cũng đủ (nếu ko sếp đuổi từ tám đời rồi) .. vậy túm lại làm KTT 2 Cty khác nhau có được ko?, em thấy vấn đề này vẫn chưa có kết luận, bác nào có văn bản quy định post lên cho em đọc ké với. Tks!.

L

lotus

Guest
28/9/04
27
0
0
40
tphcm
Em đang học KTT ở trường ĐHKT gồm 13 chuyên đề(sách của TC) 6 tháng, học xong 7 huyên đề đầu thi 2 môn bất kỳ không báo trước, 2môn >5đ mới đậu (thang điểm 5).Rồi học tiếp 6 môn còn lại và cung thi 2 môn bất kỳ. Tốt nghiệp nhận bằng KTT của BTC đàng hoàng. Em có nghe người ở trung tâm nói quy trình thi cử và học ở đây theo quy định của BTC. Em nghĩ nhứng nơi khác tổ chức sai quy định của BTC(nhưng chắc không quan trọng lắm nên họ mới dám làm vậy.
Theo thầy dạy của em nói hiện nay số cty HĐKD đã gấp 10 lần số người có chứng chỉ KTT (số lượng bao nhiêu thì em không nhớ rõ), nên theo em nghĩ 1 người có thể làm KTT ở nhiều nơi (chỉ trừ người nào làm cho DNNN thì không được) nếu không thì làm sao đủ người làm KTT. Còn thông tư nghị định nào thì để em tìm hiểu và hỏi thầy giáo rồi nói cho mọi ngừơi biết sau nhé.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra bây giờ nhân viên kế toán có thể làm ở nhiều nơi vì họ làm chui rất nhiều.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
hcm nói:
Em sắp sửa phải làm KTT của 1 Cty nữa (nước ngoài), nhưng đọc cái này lại thấy chùn chân rồi , về tiêu chuẩn thì em đủ, về năng lực thì chắc cũng đủ (nếu ko sếp đuổi từ tám đời rồi) .. vậy túm lại làm KTT 2 Cty khác nhau có được ko?, em thấy vấn đề này vẫn chưa có kết luận, bác nào có văn bản quy định post lên cho em đọc ké với. Tks!.
Bạn có thể làm nếu bạn đã có chừng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ Kiểm toán viên ngược lại thì bạn đã vi phạm bạn có thể tham khảo TTLT13số :13/2005/TTLT-BTC-BLĐTBXH ngày 07/02/2005

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Sangvo nói:
Bạn có thể làm nếu bạn đã có chừng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ Kiểm toán viên ngược lại thì bạn đã vi phạm bạn có thể tham khảo TTLT13số :13/2005/TTLT-BTC-BLĐTBXH ngày 07/02/2005
TT này chỉ là hướng dẫn cho NĐ129 thôi, không có điều nào mới và quy định như trên cả.

O

oaohg

Guest
24/10/05
19
0
0
Ha Noi
Các bác cho em hỏi về luật lao động

Em có một thắc mắc nhỏ mong các bác giúp đỡ: trong luật lao động có quy định về quyền ký hợp đồng lao động là do giám đốc ký nhưng phó giám đốc có thể ký khi có uỷ quyền của giám đốc không? Hiện số công nhân thời vụ (thời hạn 2.5 tháng) của công ty em đang ký kết thì có cần phải giám đốc trực tiếp ký hay phó giám đốc có thể ký những hợp đồng này? Có luật nào quy định về vấn đề này mong các bác chỉ giúp.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
oaohg nói:
Em có một thắc mắc nhỏ mong các bác giúp đỡ: trong luật lao động có quy định về quyền ký hợp đồng lao động là do giám đốc ký nhưng phó giám đốc có thể ký khi có uỷ quyền của giám đốc không? Hiện số công nhân thời vụ (thời hạn 2.5 tháng) của công ty em đang ký kết thì có cần phải giám đốc trực tiếp ký hay phó giám đốc có thể ký những hợp đồng này? Có luật nào quy định về vấn đề này mong các bác chỉ giúp.
Phó Giam đốc có thể ký được nếu có ủy quyền bằng văn bản của Giám đốc. Trong Hợp đồng có nêu rõ được uỷ quyền bằng văn bản số mấy, ngày, và thời hạn uỷ việc ủy quyền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA