Mỗi tuần một chuyên đề

Trợ cấp thai sản do BHXH chi trả

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Chào các anh chị thành viên. Em đang có 1 thắc mắc về vấn đề hưởng trợ cấp thai sản như sau nhờ anh chị chỉ giúp dùm em. Trong cty em có 1 chị vừa mới sinh con, nhưnng bên cty em mới làm truy thu BHXH từ năm 2007 cho đến nay chưa được cấp sổ nhưng chị ấy đã sinh em bé rồi.Em có hỏi cán bộ thu thì họ chỉ là cty trích chi trước sau này có sổ thì BHXH sẽ trả lại sau.Vậy cho em hỏi là trong thời gian chị ấy nghỉ sinh thì cty có trả lương nữa ko,nếu trích trả trước cho BHXH thì em phải định khoản như thế nào ạh.Em chưa có kinh nghiệm trong chuyện này mong mọi người chỉ gíup em.Thanks a lot!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào các anh chị thành viên. Em đang có 1 thắc mắc về vấn đề hưởng trợ cấp thai sản như sau nhờ anh chị chỉ giúp dùm em. Trong cty em có 1 chị vừa mới sinh con, nhưnng bên cty em mới làm truy thu BHXH từ năm 2007 cho đến nay chưa được cấp sổ nhưng chị ấy đã sinh em bé rồi.Em có hỏi cán bộ thu thì họ chỉ là cty trích chi trước sau này có sổ thì BHXH sẽ trả lại sau.Vậy cho em hỏi là trong thời gian chị ấy nghỉ sinh thì cty có trả lương nữa ko,nếu trích trả trước cho BHXH thì em phải định khoản như thế nào ạh.Em chưa có kinh nghiệm trong chuyện này mong mọi người chỉ gíup em.Thanks a lot!

Chào bạn !
Mỗi tháng thì bạn phải nộp BHXH-BHYT cho bảo hiểm , khi nộp trích lại 2% trên số nộp để kịp thời chi trả các chế độ ốm đau , thai sản cho NLĐ
Theo mình thì treo 2% đó trên TK 3388
Khi nộp BHXH
N338(3,4)
C1111
Phần trích lại 2%
N3388
C338(3,4)
Khi chi trợ cấp cho NLĐ thì
N338(3,4)
C3388
Mọi người có ai ý kiến gì thì xin góp ý nhé

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Cho em hỏi thêm là bên cty em ít nhân viên nên GĐ quyết định đóng BHXH cho nhân viên luôn và không trừ vào lương.Vậy trường hợp này em phải định khoản như thế nào cho đúng ạ?

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
44
TPHCM
Cám ơn rất nhiều, mình cũng đang rối chổ này!!!!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA