Các cao thủ Excel, em nhờ phát - Khẩn

• Thread starter quickquickslow
  • Ngày gửi
quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Các bác cho em nhờ phát này, em cần ý tưởng và phương hướng xử lý gấp.

Đại khái em có một đống dữ liệu như thế này, các bác thử giải quyết hộ em cái.

Em có tỷ giá của khoảng 600 đồng tiền khác nhau. Mỗi tỷ giá em lại có dữ liệu ngày trong vòng 5 năm.

Giả sử đối với mỗi tỷ giá, trong vòng 5 năm đó, em có một ngày mà chính phủ thông báo là tỷ giá đó được chính thức thả nổi chẳng hạn, em gọi đó là ngày 0.

Các ngày này là khác nhau và random với mỗi tỷ giá. Cái này thì em biết, và em có một cột riêng để theo dõi.

Yêu cầu của em là:

Dùng các nào để em có thể cắt được 260 ngày trước ngày 0 và 250 ngày trước ngày 0 và xếp dữ liệu 510 ngày này vào một sheet riêng.

Các bác gợi ý cho em:

-Dùng Macro như thế nào, viết chương trình theo kiểu gì, hoặc nếu cấn, em có thể đọc ở đâu để hiểm thêm

- Nếu không dùng macro thì làm thế nào? Không chơi khuyên em cut and paste từng cái một vì em đã làm rồi cho hơn 600 cột này, và rất painful.

Em cảm ơn các bác nhiều.

Slow brain, quick head.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
quickquickslow nói:
Em có tỷ giá của khoảng 600 đồng tiền khác nhau. Mỗi tỷ giá em lại có dữ liệu ngày trong vòng 5 năm.
Có nhiều loại tiền như vậy sao???

Dùng các nào để em có thể cắt được 260 ngày trước ngày 0 và 250 ngày trước ngày 0 và xếp dữ liệu 510 ngày này vào một sheet riêng.
Nói túm lại là không hiểu!!!!

bạn có thể cho xem qua qua file mẩu được không

Gồm các cột tiêu đề và một số dử liệu mẫu để có thể hình dung

Ngoài ra ở nơi bạn muốn xuất dử liệu bạn có thể cũng cho vài yêu cầu mẫu để anh em theo yêu cầu mẫu đó mà làm.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Như thế này nhé

Bảng của em gồm như sau:

Cột A: Tỷ giá 1, gồm 2,000 dòng từ ngày 1 tháng 1 năm 1998 đến 31 tháng 12 năm 2003

Cột B: Tỷ giá 2, gồm 3,000 dòng từ ngày 1 tháng 1 năm 1997 đến ngày 31 tháng 12 năm 2005.

Cứ thế cho đến tỷ giá thứ 600.

Giả sử tại cột A, ngày 0 của em là ngày 5 tháng 10 năm 2000. Em phải cắt được 250 dòng trước ngày này, và 260 dòng sau ngày này. Sau đó, 510 dòng có ngày liền nhau đó, cho vào một cột A của sheet mới.

Tiếp đó, tại cột B, ngày 0 của em bây giờ lại là ngày 27 tháng 11 năm 2000. Em cũng phải cắt được 250 dòng trước ngày này, và 260 dòng sau ngày 27 tháng 11. Sau đó 510 dòng này em phải đặt vào cột B.

Cứ thế cho đến cột 600.

Cuối cùng thì tất cả ngày 0 của em thẳng hàng tại dòng 250 của sheet mới vào trên nó có 250 dòng, sau nó có 259 dòng.

Số cột tổng cộng là 600. Số dòng tổng cộng là 510.

Các bác làm ơn giúp cái, em không upload dữ liệu được vì file của em có ba vấn đề:
- Một là rất to
-Hai là dữ liệu mật
-Ba, em không có quyền upload.

Em cảm ơn

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Hi quickquickslow,

Tớ đang triển khai cho KH ở Q1 nếu có thời gian chừng 1 tiếng ghé chổ tớ hương dẫn cho, rồi về qqs tự phát triển. Một chầu cafe thôi ^_^

PS. nhớ mang theo file dữ liệu (demo thôi k cần chính xác) or mail cho tớ

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Ối, thế ạ. chẳng may em lại đang ngồi ở cái nơi khỉ ho cò gáy, em vừa mới đi công tác xong, không thì anh em ta cũng vừa ăn tối ở quán Ngon chỗ đối diện Dinh Độc Lập, vừa bàn chuyện Excel ý nhỉ.

Thế này bác ạ, em cần cái đó cũng khá gấp vì đêm nay em làm khuya tý để mai ngày kia em còn tếch đi tỉnh khác. Bác nhìn IP em bác biết ngay em ở tỉnh nào.

Bác cứ chỉ em tý, nếu cần thì em gửi bác cái file demo, bác chỉ cho em một đường qua emai, bác nhé.

Cảm ơn bác nhiều. Lúc nào em về lại Saigon, em sẽ hậu tạ.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Theo em tạo 1 maco trong VBA có lẽ làm được cái này !

Giả sử dòng O là dòng 5 cột 1 sheet 1 chẳng hạn

bác gán 1 giá trị I=5 ( cho sheet dữ liệu )

J = mấy cũng được ( dòng tại sheet bác muốn copy đến )

Tạo vong lặp cho I : I=I+1 sao cho đoạn chương trình thoả mãn điều kiện mà bác muốn Rồi Copy đến 1 sheet ( cố định )

Gán K là số dòng cần chèn

K=1đến 510

Tại sheet copy đến bác dung lệnh Worksheet(...).rows( I-K ).insert

không biết ý tưởng thế có được không nhỉ ! vì em không được học về VBA nên chỉ có ý kiến vậy thôi !

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Bác check email cho em phát ạ. Em cảm ơn.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Giải thích một chút theo như mô tả của QQS thì có tới 600 cột. 600 cột!!!! Vô cùng thương tiếc báo tin: bảng tính Excel chỉ có 256 cột.
Không lẻ bó tay. Vì vậy tôi đã chi nó ra làm 2 sheet với 500 cột, nếu dử liệu của bạn 600 cột thật thì cứ việc mà chia tiếp ra làm 3 sheets.
Bạn cho là nó có thể lên tới 3000 dòng OK, Excel hổ trợ 65536 dòng. Nhưng do bản demo của tui sẽ trở nên quá lớn do đó tui quyết định thu nó lại còn 150 dòng demo (ban đầu tui làm 1500 dòng - Chạy rất tốt) Do đó ở sheet thứ 3 bạn sẽ thấy có một số cái sai là do tui delete dử liệu nguồn. Nếu bạn thêm vào dử liệu nguồn thì mọi chuyện lại trở lại như cũ.
bạn chỉ cần nhập Loại tỷ giá vào ô C1 và ngày 0 ở ô C2 thế là mọi thứ còn lại do Excel tính giúp bạn.
Không biết là theo định dạng của tôi như vậy có được hay chưa? Bạn cứ việc xem lại
Việc thể hiện nó ra theo ý bạn tôi đã làm nó trên sheet thứ 3. Các công thức có thể phải sửa lại cho phù hợp nếu như bạn có tới 3 sheet dử liệu nguồn. Nếu bạn không hiểu các công thức thì cứ việc hỏi tiếp.

(bạn nên cảm ơn bác tranvanhung nhé)

Sửa lần cuối:
quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Nhà em lấy làm cảm kích trước sự nhiệt tình của các bác. Em đã download cái file của bác về để nghiên cứu rồi và hiện em đang nghiên cứu nó đây ạ. Theo em thấy thì có vẻ nó đúng với yêu cầu của em rồi, chỉ còn cái đầu chứa nửa đất sét và nửa bã đậu của em có hiểu được công thức của bác không thôi ạ. Em prefer không có Macro, vì thực tình em chả hiểu quái gì về nó cả.

Dữ liệu của em có đến hơn 600 cột và hiện tại thì em add thêm một trường tỷ giá chuẩn cho mỗi cột nữa thì tổng cộng nó đã lên đến hơn 1,300 cột. Kể ra thì cũng hơi hạn chế số cột, nên em đành phải chia làm nhiều worksheet. Còn số dòng thì hơn 13,000 dòng chắc đủ cho em khi em muốn extend data của em hơn 10 năm.

Nhân lúc em ngồi hỏi các bác, em nhanh tay với quyển Excel đến mấy ngàn trang mà em chưa dám sờ vào trang nào (Khiếp IT nhà các bác khó thế). Em sẽ ngâm cứu đêm nay ạ. Có gì không hiểu, mai em vào em thỉnh giáo các bác.

Chân thành cảm ơn các bác đã quan tâm, đặc biệt là bác OverAC, bác erpvn, bác tuan, bác cam_to_80 và bác Trần Văn Hùng.

Em sẽ còn hỏi nhiều. Đại khái là sau khi sắp xếp được dữ liệu, em của các bác sẽ bỏ cái đống hổ lốn đấy vào một hai phần mềm khác như kiểu SPSS, hoặc Eview, sau đấy, run một hồi nữa thì sẽ ra thêm một đống hổ lốn nữa, thế rồi bảo với khách hàng là tao không biết cái này nó nói gì, thế là thu tiền thôi các bác ạ.

Cảm ơn các bác phát nữa.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
quickquickslow nói:
Dữ liệu của em có đến hơn 600 cột và hiện tại thì em add thêm một trường tỷ giá chuẩn cho mỗi cột nữa thì tổng cộng nó đã lên đến hơn 1,300 cột. Kể ra thì cũng hơi hạn chế số cột, nên em đành phải chia làm nhiều worksheet. Còn số dòng thì hơn 13,000 dòng chắc đủ cho em khi em muốn extend data của em hơn 10 năm.
Nhân lúc em ngồi hỏi các bác, em nhanh tay với quyển Excel đến mấy ngàn trang mà em chưa dám sờ vào trang nào (Khiếp IT nhà các bác khó thế). Em sẽ ngâm cứu đêm nay ạ. Có gì không hiểu, mai em vào em thỉnh giáo các bác.
Tôi cũng đoán là bác không biêt macro. thế nên mới offer cái này. Trân trọng thông báo với bác là các bác là không có mấy người trong EFC là dân IT (theo tôi biết là không có ai) (trừ bác ERPVN - mặc dù trước đây bác ấy cũng xuất thân từ dân tài chính)

Vì thế bác đừng cho rằng mình khó có thể học, cái mà em gởi cho bác là toàn là những thứ em học hỏi từ anh Thanhnhan đấy,

Excel không chọn người, chỉ có người chọn Excel

Sửa lần cuối:
G

get_curr

Guest
14/1/05
12
0
0
47
HA NOI
Chào bạn, Quick quick slow. Tôi thây tò mò về files dữ liệu của bạn rùi. Bạn có thể gửi cho tui coi qua được k như vậy tôi sẽ phát tài to về Việc buôn các loại tiền mà ó kho cơ sở dữ liệu quý. Nhưng theo tôi thì cách của bạn sắp xếp không có khoa học từ đầu thôi, với lại tôi chẳng thấy bạn có key index nào cả chỉ ít cũng phải có cột loại tiền USD, VNĐ, THB, GBP... chứ, rồi bạn định nghĩa các cột ngày Chuyển dạng date sang một dạng nào đó dễ sắp xếp hơn. Rồi conver sang các chương trình query nào đấy bạn quen dùng và compare và xếp lại sau dó chuyển ngược lại exel. hi hi toi chắc là mới giải quyết mớ lộn xộn của bạn được đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA