Mỗi tuần một chuyên đề

Vay von kinh doanh

• Thread starter nguoitinhao
  • Ngày gửi
C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
To Vo Vinh Nam

Đó là trường hợp đối với doanh nghiệp nhà nước, còn công ty dạng thương mại và dịch vụ thì vẫn chơi như thường, nhưng không phải là dạng lãi cắt cổ đâu.

Tùy theo thị trường lãi suất giai đoạn đó, mức độ khan hiếm tiền của đơn vị, cơ hội mua hàng thì mới làm được. Cái này dài dòng lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
conan77 nói:
Đó là trường hợp đối với doanh nghiệp nhà nước, còn công ty dạng thương mại và dịch vụ thì vẫn chơi như thường, nhưng không phải là dạng lãi cắt cổ đâu.

Tùy theo thị trường lãi suất giai đoạn đó, mức độ khan hiếm tiền của đơn vị, cơ hội mua hàng thì mới làm được. Cái này dài dòng lắm.

Conan77 mình trích cho conan xem qui định về trả lãi áp dụng cho tất các loại hình doanh nghiệp đây nhé. Thông tư 128
7. Chi trả lãi tiền vay vốn sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của ngân hàng, các tổ chức tín dụng, các tổ chức kinh tế theo lãi suất thực tế căn cứ vào hợp đồng vay. Chi trả lãi tiền vay của các đối tượng khác theo lãi suất thực tế khi ký hợp đồng vay, nhưng tối đa không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại có quan hệ giao dịch với cơ sở kinh doanh.

Các khoản chi phí trả lãi tiền vay để góp vốn pháp định, vốn điều lệ, cơ sở kinh doanh không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế.
đó là chưa kể đến đoạn cơ quan thuế mò tới các bác nhận lãi để thu thuế TNCN thì ôi thôi rồi.

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
To Do Ngoc Anh 2002
"Sang đầu năm 2005 quỹ vẫn âm khoảng 750 triệu, mình đã yêu cầu Cty tăng vốn điều lệ nhưng giám đốc không đồng ý. Vả lại tôi cũng không muốn vay thêm nên tôi đã tự làm thêm các phiếu thu (Bổ sung vốn kinh doanh) của các thành viên khoảng 750 triệu. Theo các bác Tôi làm như thế có ổn không hay lại làm thêm mấy khế ước vay nữa."

Bạn làm thế có đúng không nhỉ? Muốn làm phiếu thu tăng vốn, bạn phải đăng ký với sở Kế hoạch ĐT đàng hoàng rồi mới được tăng - Nếu vậy thì khi Giám đốc chưa đồng ý tăng vốn điều lệ mà bạn làm vậy là không ổn rồi.
Theo mình bạn hãy trả hết nợ cũ đi , rồi vay mới mà làm có hơn ko? Có vay có trả, nếu bạn chỉ vay mà không trả là cũng không hợp lý rồi. Hoặc nếu chưa đáo hạn HĐ cũ thì bạn vay mới cũng được.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Trường hợp mà bạn bảo quỹ âm thì bạn phải xem lại đó, sẽ không có trường hợp như vậy đâu. Trước khi chi một khoản nào đó thì phải có tiền chứ, vậy bạn hãy xem nguồn tiền đó từ đâu, và làm căn cứ ghi thu trước khi ghi chi bạn nhé. Còn bạn có đề cặp đến việc bạn phải làm khế ước vay, vay Ngân hàng sao? để tăng vốn kinh doanh ấy mà. Bạn nên xem lại nhé vì muốn hạch toán tăng vốn kinh doanh phải căn cứ vào giấy phép đăng ký kinh doanh của sở kế hoạch và đầu tư cấp cơ mà. Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA