Mỗi tuần một chuyên đề

Thành lập Công ty cổ phần

• Thread starter Ho Van Chinh
  • Ngày gửi
H

Ho Van Chinh

Guest
3/3/09
5
0
0
43
Gia Lâm, Hà Nội
Thân chào các bạn,
Mình đang chuẩn bị lập công ty cổ phần và đang băn khoăn mấy việc này mong nhận được chỉ giáo của các bạn.
1. Mình nên lấy địa chỉ trụ sở ở đâu: ở nhà (ngoại thành có chữ xóm, thôn, xã...) hay ở trong nội thành (mặt phố, nhà bác mình). Thực tế mình sẽ làm việc ở nhà.
2. Thủ tục lập công ty có rườm rà và khó quá không ? Mình muốn tự làm để học tập và cả tiết kiệm chút tiền vốn nữa. Nhưng mình e khó quá, lại tốn kém hơn.
3. Mình làm Giám đốc và Chủ tịch hội đồng quản trị thì "bà xã" mình có làm Kế toán trưởng được không?
4. Mình đang phân vân mức vốn điều lệ là 500 triệu hay 1 tỷ đồng?
Còn nhiều câu hỏi nữa nhưng không dám làm phiền các bạn nhiều. Mong nhận được giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm.
(Xin lỗi mình gọi chung là "các bạn", nghĩa là các bạn trên diễn đàn, mong các anh chị nhiều tuổi hơn thông cảm nhé)
Trân trọng.
:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocvienmang

hocvienmang

Trung cấp
19/12/08
50
1
0
53
Hà Nội
www.hocvienmang.com
Thân chào các bạn,
Mình đang chuẩn bị lập công ty cổ phần và đang băn khoăn mấy việc này mong nhận được chỉ giáo của các bạn.
1. Mình nên lấy địa chỉ trụ sở ở đâu: ở nhà (ngoại thành có chữ xóm, thôn, xã...) hay ở trong nội thành (mặt phố, nhà bác mình). Thực tế mình sẽ làm việc ở nhà.

Nếu bạn làm ở nhà thì cứ lấy địa chỉ ở nhà là tốt nhất. Lấy chỗ khác thì phải làm hợp đồng thuê hoặc mượn, sau này còn việc kiểm tra, gửi các giấy tờ tài liệu...

2. Thủ tục lập công ty có rườm rà và khó quá không ? Mình muốn tự làm để học tập và cả tiết kiệm chút tiền vốn nữa. Nhưng mình e khó quá, lại tốn kém hơn.
Thủ tục không có gì phức tạp lắm, tuy nhiên nếu bạn không gặp dịch vụ tư vấn sẽ vướng một số nội dung liên quan đến: ngành nghề kinh doanh, các lỗi đơn giản về câu chữ, tên công ty... phải đi lại nhiều lần 1 chút. nếu bạn tiết kiệm chi phí và muốn học hỏi và không vội thì nên tự làm để học.[/QUOTE]

3. Mình làm Giám đốc và Chủ tịch hội đồng quản trị thì "bà xã" mình có làm Kế toán trưởng được không?.
Cái này không được vì Luật kế toán không cho phép.

4. Mình đang phân vân mức vốn điều lệ là 500 triệu hay 1 tỷ đồng? ?.

Bác cần cân nhắc định làm gì, định hướng cho vài năm, số tiền mình có và xem lại mức thuế môn bài có ngưỡng từ 1 tỷ không để làm sao có lợi và phù hợp nhất.

H

Ho Van Chinh

Guest
3/3/09
5
0
0
43
Gia Lâm, Hà Nội
Cảm ơn Bác nhé. Em đã quyết định thuê tư vấn rồi. Họ đã giúp em đăng ký. Khoảng hơn 10 ngày nữa là xong. Cảm ơn Bác giúp giải toả thắc mắc của em nhé !

T

ThuongAH

Guest
16/3/09
2
0
0
Hà Nội
Thuê tư vấn đăng ký. Sau đó phải để ý ngay tới việc nộp các loại thuế bác nhé. Kẻo lại bị phạt oan.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA