Mỗi tuần một chuyên đề

Chưa góp đủ vốn điều lệ_ xử lý thế nào?

• Thread starter quynhpham
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Ðề: Chưa góp đủ vốn điều lệ_ xử lý thế nào?

Ko bit bạn là ktoan làm lâu chưa hay mới ra trường. Về vấn đề vốn thì chỉ là danh nghĩa trên giấy tờ thôi. còn vốn thực tế của chủ doanh nghiệp thì chỉ có mấy ông chủ bit.Bạn là ktoan thì ban đầu thành lập cty căn cứ trên giấy ĐK kinh doanh vốn bao nhiu rồi mở sổ (Cụ thể: Tháng 9/2007 thành lập cty vốn 1tỷ9 thì định khoản: N111,112/C411 : 1tỷ9). Ban đầu khi thành lập ko làm đúng sổ rồi.giờ làm điều chỉnh đi là vừa.

Bạn nói thế này sai rồi.
Vấn đề vốn điều lệ có đóng đủ hay chưa thì cơ quan thuế không quản lý mà đây là việc của sở KH & ĐT. Thuế chỉ quan tâm phần chi phí lãi vay (nếu thiếu vốn mà cty đi vay thêm) vượt quá quy định thôi.

Các bạn cho mình hỏi, Cty mình là cty TNHH 1 TV (tư nhân). Năm 2009 thành lập, Vốn chủ sở hữu là 3tỷ, Năm 2011 vay thêm ngân hàng 150tr. Mình rất lo vì tiền mặt còn rất nhiều (trên 3tỷ), lại vay thêm ngân hàng. Mình đã nói với sếp. Mình phải làm thế nào với khoản này?

Mình nghĩ rằng tiền - hay vốn lưu động của cty ko phải lúc nào cũng đảm bảo đủ cho mọi hoạt động của công ty, như TH của bạn vốn CSH là 3 tỷ chẳng hạn thì VD cty cần làm 1 dự án cỡ 4 tỷ trở lên thì bạn thiếu vốn và đi vay là đương nhiên. miễn sao bạn có vay - có trả, đầy đủ chứng từ, lãi vay theo quy định là được.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cả nhà ơi cho em hỏi?
Công ty em thành lập thang 09/2007, vốn đăng ký là 1,900,000,000 nhưng đến nay đã là tháng 03/2009 mà công ty em mới chỉ có 695,000,000 trên TK 411?
Em không biết là có phải có quy định phải góp đủ vốn trong vòng 90 ngày sau khi thành lập công ty hay không? Nếu có điều đó có thể chỉ cho em cái quy định hay thông tư nói về điều đó không?
Và nếu như trường hợp em vừa nêu của côg ty em thì em sẽ cách nào để sử lý tình huống này không?
Các anh chi chỉ cho em với!
Em cảm ơn cả nhà!
Thời hạn góp vốn được qui định trong Luật doanh nghiệp bạn nhé:
Điều 6. Vốn điều lệ của công ty và số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần

1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là tổng giá trị các phần vốn góp do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.

2. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là tổng giá trị số vốn do chủ sở hữu đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.

3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.

4. Vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá số cổ phần đã phát hành. Số cổ phần đã phát hành là số cổ phần mà các cổ đông đã thanh toán đủ cho công ty. Tại thời điểm đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp, vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá các cổ phần do các cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty; số cổ phần này phải được thanh toán đủ trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

5. Số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần là số cổ phần mà Đại hội đồng cổ đông quyết định sẽ phát hành để huy động thêm vốn. Số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký kinh doanh là tổng số cổ phần do cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua tại thời điểm đăng ký kinh doanh và số cổ phần sẽ phát hành thêm trong thời hạn 03 năm, kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và được ghi tại Điều lệ công ty.

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi

Theo dõi đề tài xong, mình cảm thấy, chưa có cách nào giải quyết thỏa đáng cả. Liệu chấp nhận nộp phạt có phải là một cách hay không nhỉ? Đôi khi bị nộp phạt cũng không phải là quá sợ hãi, chỉ sợ không biết chắc mà làm sai dẫn đến hậu quả nghiêm trọng thì nguy lắm. Giờ cứ để im như thế thôi. Khi nào ai đụng tới thì giải quyết. Chưa biết ý địch thì khó tấn công lắm các bạn ạ!

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Bạn nói thế này sai rồi.
Vấn đề vốn điều lệ có đóng đủ hay chưa thì cơ quan thuế không quản lý mà đây là việc của sở KH & ĐT. Thuế chỉ quan tâm phần chi phí lãi vay (nếu thiếu vốn mà cty đi vay thêm) vượt quá quy định thôi.
Đúng, thuế nào mà phạt DN vì góp chưa đủ vốn điều lệ nhỉ?

N

nguyenvankien81

Sơ cấp
7/11/09
31
0
6
HCM

Khi mới ban đầu chưa ai nộp tiền góp vốn bạn hạch toán:
Nợ Tk 138: 1.900.000.000đ
Có TK 411: 1.900.000.000đ
Khi các thành viên góp tiền vào bạn hạch toán
Nợ TK 111, 112: 695.000.000đ
Có Tk138: 695.000.000dd
Như vậy bạn vừa khỏi phải lo lệch tiền trong quỹ.
Chú ý thời hạn để các thành viên góp vốn nhé

N

nuhongtrang

Guest
10/12/07
4
0
0
39
Hải Phòng

Bên mình cũng đang mắc ở vấn đề này. Nếu trong trường hợp doanh nghiệp mình chưa cần sử dụng vốn điều lệ và không cần phải góp vốn điều lệ ngay mà chỉ cần 30% tổng vốn điều lệ tại thời điểm bắt đầu kinh doanh là 07/2010. Đến nay do hạng mục kinh doanh ko phát sinh cần vốn tiếp tục, không xảy ra tranh chấp thì liệu có vi phạm luật ko?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi

Chưa góp đủ thì bị phạt về lĩnh vực liên quan đến đăng ký kinh doanh. :)

G

gategaytete

Guest
23/8/12
18
0
1
33
hai phong

EM muốn hỏi cái này một chút??Các anh chị giúp đỡ em.
Công ty em trên danh nghĩa là công ty CP nhưng thực tế chỉ có 1 người làm CT HĐQT góp vốn thôi 2 người kia là ghi vào cho có tên.
Vốn điều lệ là 38 tỉ cơ nhưng đến nay sau 90 ngày không thấy góp gì mà toàn cần gì thì ông ấy đưa thêm,tính tổng số tiền chưa đến 1 tỉ và em biết thực lực tài chính không có đc 1/5 số vốn ,em nên làm gì cuối năm rồi??

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi

Vấn đề này mình thấy trên diễn đàn đã trao đổi rất nhiều lần và vấn đề này cũng hoàn toàn sáng tỏ trong các quy định của pháp luật liên quan. Các DN nhỏ và các Công ty có vốn đầu tư nước ngoài cũng rất quan tâm đến vấn đề này, mình xin có vài ý kiến như sau:

1. Trong Luật DN cũng đã nói rõ. Thời hạn góp vốn tối đa của các loại hình doanh nghiệp là 36 tháng (trừ các ngành nghề kinh doanh có điều kiện). Riêng đối với Cty Cổ phần thì cổ đông sáng lập góp tối thiểu trong vòng 90 ngày. (Tiến độ góp thì các DN cần quy định trong Điều lệ hoặc có văn bản thoả thuận riêng). Nếu quá thời hạn trên mà DN góp không đủ thì phải thay đổi đăng ký kinh doanh, nếu không thay đổi dkkd khi cơ quan cấp phép dkkd kiểm tra, thanh tra phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính, mức xử phạt hành chính mình nhớ không nhầm thì ngày xưa theo ND 37 là từ 5-10 triệu. Đối với các DN FDI cũng tương tự, tuy nhiên theo Luật đầu tư thì nếu lỗi nặng có thể bị rút giấy phép đầu tư.

2. Thực tế các DN muốn đăng ký vốn điều lệ cao vì nhiều mục đích khác nhau: Đấu thầu, vay vốn, bán CP, TP...Mà số vốn lưu động thì không nhất thiết phải cần đủ như vậy, vì vậy nhiều DN góp thiếu. Câu hỏi thường được đặt ra là góp thiếu thì phải hạch toán làm sao, ảnh hưởng ntn...Về kế toán thì nhiều bạn cũng nói cách xử lý hạch toán rồi, các DN vừa và nhỏ có thể sử dụng TK 111 một cách dễ dàng, vừa đủ vốn vừa đối phó với thuế. Về pháp lý, thì như Luật DN, KT, Thuế...để thực hiện đúng. Nếu sai thì kế toán tham mưu cho chủ DN để chủ DN nắm bắt được. Còn nếu lợi ích của việc làm sai lớn hơn mức phạt thì DN tự cân nhắc.

Mình thấy vấn đề này quá rõ ràng rồi mà.

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
33
Ninh Thuận

Công ty mình vốn điều lệ là 4 tỷ 900, góp vốn là 1 tỷ 600 vẫn cho vào vốn sổ là Nợ 4111 có 1111/4.900.000.000
Tiền trong tài khoản thì nhiều, nhưng vẫn vay vốn...có sao hok nhỉ?
Vấn đề này em đọc mãi mà chẳng thông, em hơn ngốc thì phải?

D

duanlucky

Guest
26/3/12
5
0
3
Hà Nội

Vấn đề này mình thấy trên diễn đàn đã trao đổi rất nhiều lần và vấn đề này cũng hoàn toàn sáng tỏ trong các quy định của pháp luật liên quan. Các DN nhỏ và các Công ty có vốn đầu tư nước ngoài cũng rất quan tâm đến vấn đề này, mình xin có vài ý kiến như sau:

1. Trong Luật DN cũng đã nói rõ. Thời hạn góp vốn tối đa của các loại hình doanh nghiệp là 36 tháng (trừ các ngành nghề kinh doanh có điều kiện). Riêng đối với Cty Cổ phần thì cổ đông sáng lập góp tối thiểu trong vòng 90 ngày. (Tiến độ góp thì các DN cần quy định trong Điều lệ hoặc có văn bản thoả thuận riêng). Nếu quá thời hạn trên mà DN góp không đủ thì phải thay đổi đăng ký kinh doanh, nếu không thay đổi dkkd khi cơ quan cấp phép dkkd kiểm tra, thanh tra phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính, mức xử phạt hành chính mình nhớ không nhầm thì ngày xưa theo ND 37 là từ 5-10 triệu. Đối với các DN FDI cũng tương tự, tuy nhiên theo Luật đầu tư thì nếu lỗi nặng có thể bị rút giấy phép đầu tư.

2. Thực tế các DN muốn đăng ký vốn điều lệ cao vì nhiều mục đích khác nhau: Đấu thầu, vay vốn, bán CP, TP...Mà số vốn lưu động thì không nhất thiết phải cần đủ như vậy, vì vậy nhiều DN góp thiếu. Câu hỏi thường được đặt ra là góp thiếu thì phải hạch toán làm sao, ảnh hưởng ntn...Về kế toán thì nhiều bạn cũng nói cách xử lý hạch toán rồi, các DN vừa và nhỏ có thể sử dụng TK 111 một cách dễ dàng, vừa đủ vốn vừa đối phó với thuế. Về pháp lý, thì như Luật DN, KT, Thuế...để thực hiện đúng. Nếu sai thì kế toán tham mưu cho chủ DN để chủ DN nắm bắt được. Còn nếu lợi ích của việc làm sai lớn hơn mức phạt thì DN tự cân nhắc.

Mình thấy vấn đề này quá rõ ràng rồi mà.
Bạn nói rất đúng và rõ ràng. Xin bổ sung:
* Liên quan tới vấn đề này, thực tế cho thấy hầu hết các doanh nghiệp nhỏ đều gặp vướng mắc. Để làm đúng tất cả là điều không thể, trừ khi thành viên/cổ đông góp đủ, đúng.
* Kế toán là người phản ánh, ghi chép nghiệp vụ này vào sổ sách kế toán phải tham mưu cho chủ DN để chủ DN biết thực tế. Tránh việc tự ý hạch toán theo ý của mình mà không thông qua chủ DN.
* Về căn cứ pháp lý liên quan tới thời hạn góp vốn: Tham khảo Luật doanh nghiệp 2005, Nghị định 102/2010/NĐ-CP quy định về đăng ký kinh doanh. Có bạn đã trích đăng bên trên.
* Về căn cứ, phạm vi, thẩm quyền xử phạt: Tham khảo NĐ 53/2007/NĐ-CP ngày 04/04/2007 (Theo đó DN có thể bị phạt từ 10-15tr do đăng ký góp >thực tế góp theo thời hạn. Đồng thời buộc phải góp đủ/giảm vốn điều lệ theo quy định. Thẩm quyền kiểm tra, xử phạt thuộc Thanh tra Kế hoạch đầu tư và chủ tịch UBND các cấp tùy loại hình DN)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA