Chuyển sổ không bị dòng trống làm thế nào?

• Thread starter ForestC
  • Ngày gửi
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Chuyển sổ chuyển luôn cả định dạng thì làm thế nào ?

Tôi muốn lập Sổ quỹ từ Sổ cái nhưng không muốn có dòng trống trên Sổ quỹ, tôi dùng hình thức Nhật ký Sổ cái, mọi người xem trong file gửi kèm giúp tôi khắc phục vấn đề này nhé.
http://soft4all.info/NKSC.rar

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Cái này trên e chip có bày một lần, bây giờ mình nói lại nhé, có gì thắc mắc thì hỏi tiếp.
- bạn chọn toàn vùng dử liệu từ thanh tiêu đề cho tới dòng dử liệu cuối cùng
- Bạn chọn menu Data --> filter --> Autofilter
- Bạn click chọn vào nút mũi tên đi xuống của cột dử liệu mà bạn cho là nó có dử liệu ở tất cả các dòng có dử liệu, theo như file của bạn tôi đã chọn cột diễn giải
- Sau khi nhấn chọn nút mũi tên xuống bạn thấy sổ xuống một danh sách các giá trị có xuất hiện trong cột, Bạn kéo danh sách này tới cuối cùng có dòng ghi chữ "(blank)", chọn nó
- bây giờ thì bạn đã chọn được tất cả các dòng trống trong vùng dử liệu, bạn hãy tô chọn các dòng trống này và xoá bằng nhiều cách như nhấn "ctrl + - " (dấu trừ), hay click phải chọn delete.... bạn muốn chọn kiểu nào thì chọn
- Cho hiện ra toàn bộ dư liệu lại : Data --> filter --> show all và thể là bạn đã có được điều bạn muốn.

Những điều tôi nói trên phần nào có thể giúp được cho người còn chưa biết về filter do đó hơi dài dòng.
Hy vọng là giúp được bạn

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Cám ơn bạn OverAC, EFC mà có bạn thì khỏi nói!!!
Chúc các bạn thành công và tìm được điều mình mong muốn trên EFC.
Lê Văn Duyệt

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
Nếu xóa Auto Filter thi công thức này chỉ xài được 01 lần, nếu giả sử thay đổi số liệu bên nhật ký sổ cái đúng vào hàng vừa xóa bên sổ quỹ thì chuyện gì xảy ra.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Quocnghia nói đúng rồi!
Nếu bạn muốn xoá thì phải dùng phương pháp khác (Macro, SQL,VB*,..), còn đã dùng công thức thì không nên.
Khi sử dụng EXCEL chúng ta đừng vội xoá những cái gì mà hiện tại chưa có mà chúng ta chỉ nên tạm để ẩn mà thôi (trong tương lai nó sẽ có thể có).
Đầu tiên bạn làm như sau:
b 1: Trèn thêm cột "J" -> "Loc"
b 2: Vào công thức trong ô J7 =IF(LEN(C7)=0,0,1) và copy cho các dòng.
b 3: Chọn vùng A2:J3 - Chọn Autofilter

Tại cột "Loc" chọn Autofilter -> chọn "1"

Cuối cùng bạn cho ẩn cột "Loc"
Thế là xong!

Sửa lần cuối:
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
To OverAC : Bạn hiểu sai ý của MaiCa rồi, tuy nhiên cũng cảm ơn bạn vì sự nhiệt tình bạn dành cho câu hỏi của mình. ;)

To anh Tuân: đó đúng là cái em cần đấy anh ạ, em sẽ thử xem sao, em thấy nó rất khả quan, anh quả không hổ danh là tác giả của A-Excel hihi ... Cảm ơn anh nhiều! :0frown: (Có gì không hiểu trong các vấn đề về Acc, em sẽ hỏi anh, hy vọng anh sẽ không ngại khi cố vấn cho chú em này. MaiCa: 095-33-579-88

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Hì hì, em chỉ muốn nêu ra cách đơn giản nhất và nhanh nhất. OK cách này cũng là cách mà em đã sài. Thế mà em cứ nghĩ các bác lại nêu ra một cách sài macro.

Q

quocnghia

Guest
24/3/04
64
0
6
OverAC nói:
Hì hì, em chỉ muốn nêu ra cách đơn giản nhất và nhanh nhất. OK cách này cũng là cách mà em đã sài. Thế mà em cứ nghĩ các bác lại nêu ra một cách sài macro.

To OverAC : bạn cứ xài thử hàm offset trong file của bác Thanh Nhàn để trích lọc, không cần dùng macro lẫn filter hay SQL, VB.....

W

WhoamI

Cao cấp
Các bác cho hỏi ké vào đây chút nhé! chứ mở 1 threat mới thì không tiện lắm.
Máy em vừa cài lại winxp thì font chữ ở các tam giác lọc hay các comment rất bé!
Bây giờ muốn định dạng chung font ( size, style,color,alignment... ) cho các comment,.... thì phải làm thế nào ạ?
Thanks các bác trước !

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
quocnghia nói:
To OverAC : bạn cứ xài thử hàm offset trong file của bác Thanh Nhàn để trích lọc, không cần dùng macro lẫn filter hay SQL, VB.....
Cám ơn bác Quoc nghia nhắc nhở, em đả học được hàm offset từ bác Thanhnhan rồi ạh, Hàm offset như một bửa tiệc lớn ăn hoài không hết. Ngoài ra theo em thì nếu khéo các sổ quỹ kia của Maica có thể làm thành một một bảng linh hoạt hoàn toàn chứ không cần đến filter chi cho mệt xác

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Vấn đề chuyển số không bị dòng trống cũng chỉ là vấn đề trích lọc dữ liệu mà chún gta đã đề cập liên tục suốt mấy chủ đề, bạn xem lại bài cách chuyển dữ liệu sang chứng từ ghi sổ, tự động đưa số liệu hàng tồn kho của từng công ty...Vâng, đó là những File tương tự như File NX Hang Hoa của thanhnhan đã sử dụng các hàm MATCH, OFFSET...
Cách lọc này rất hiệu quả, các bạn cố gắng xem lại nhé.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Chuyển sổ có định dạng làm thế nào ạ ???

Câu hỏi thứ nhất về dòng trống khi chuyển sổ MaiCa đã được các anh chị và các bạn trả lời và đã khắc phục được rồi, bây giờ có 1 vấn đề mới nhỏ hơn 1 chút, các anh chị các bạn giúp MaiCa nhé:

Cũng là trong vấn đề chuyển sổ, nếu mà ta muốn bê nguyên cả định dạng của phần Diễn giải sang (VD như dòng Cộng thì phải được nhại lại với kiểu In đậm và mầu nào đó mà người dùng đánh dấu) .. thì ta phải làm thế nào ạ, ..

A

alovo

Trung cấp
Các bác cho em chen vào một chút nhé. Vấn đề là tự động loại bỏ dòng trống khi trich lọc dữ liệu. Còn thủ công thì em hay làm: sử dụng hàm If(type(vlookup()=16),0,vlookup()) sau đó vào tools option bỏ zero và dùng auto fill chọn Nonblanks.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
MaiKa nói:
Cũng là trong vấn đề chuyển sổ, nếu mà ta muốn bê nguyên cả định dạng của phần Diễn giải sang (VD như dòng Cộng thì phải được nhại lại với kiểu In đậm và mầu nào đó mà người dùng đánh dấu) .. thì ta phải làm thế nào ạ, ..
Vẫn có thể giải quyết nhưng nó làm cho việc trích lọc với số liệu lớn bị ảnh hưởng. A chưa làm nhưng nghĩ "Condition Formating" kết hợp Offset() chiếu tới dòng có chữ "Tổng cộng:" để làm cở sở so sánh True/False ->có thể làm được!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA