Mỗi tuần một chuyên đề

nhiều thắc mắc về Misa

• Thread starter VIETTT
  • Ngày gửi
V

VIETTT

Sơ cấp
4/12/08
7
0
1
Ha Noi
Cho mình hỏi là trong PM Misa, nếu minh bán hàng mà họ chưa trả tiền thi vao hđ bán hang, nhưng khi bên mua trả tiền thì mình vẫn vào là Nợ 1111 - Có 131 đúng ko?hay có 511.và tiền thu dịch vụ sửa ngoài thì vào Nợ1111 - CÓ 131 hay 5113. và khi mình làm báo cáo tài chính thì vào 511 để xem ntn?vào đâu để xem.mình mới làm kt mà.PM Misa cũng mới nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Hỏi thế này thì mới làm kế toán thật.
Khi bán hàng: Nợ 131/Có 511,33311 nên khi thu tiền Nợ 1111/có 131 là đúng rồi, thu tiền ở PHIẾU THU hoặc thu tiền bán hàng. Nếu bán thu tiền ngay bạn có thể dùng hóa đơn bán lẻ: Nợ 1111/Có 511,33311.
Đối với dịch vụ bạn vẫn vào hóa đơn bán hàng hoặc hóa đơn bán lẻ nhưng khi khai báo mã vật tư đối với dịch vụ thì chọn loại DỊCH VỤ chứ không chọn mục liên quan đến kho.
Phần mềm cũng chỉ là công cụ hỗ trợ thôi, nó không thể thay thế được các kỹ năng định khoản và hạch toán kế toán.

T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
Cho mình hỏi là trong PM Misa, nếu minh bán hàng mà họ chưa trả tiền thi vao hđ bán hang, nhưng khi bên mua trả tiền thì mình vẫn vào là Nợ 1111 - Có 131 đúng ko?hay có 511.và tiền thu dịch vụ sửa ngoài thì vào Nợ1111 - CÓ 131 hay 5113. và khi mình làm báo cáo tài chính thì vào 511 để xem ntn?vào đâu để xem.mình mới làm kt mà.PM Misa cũng mới nữa.

MISA dễ lắm bạn ơi, làm không mất nhiều thời gian đâu. Khoảng vài tuần là quen, cố lên nhé
Xem 511 thì có thể xem trên sổ cái tài khoản, bảng tổng hợp phát sinh tài khoản, báo cáo kết quả kinh doanh ... nói chung nhiều báo cáo lắm, cố tìm nhé bạn:angel:

T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
À, sẳn đây các bạn cho mình hỏi tí về nghiệp nhé, mình đang rối lắm đây, không biết làm thế nào:
Vốn là công ty mình nhận gia công hàng cho một đơn vị nuớc ngoài. Khi nhận hàng về, mình nhâp vào kho 002, tài khoản kho 002
Nhưng khi gia công hoàn tất, mình trả hàng thì còn thừa lại một khoản nguyên vật liệu, bên mình thỏa thuân với đối tác cấn trừ vào phần chi phí gia công và không phải trả lại hàng. Nhưng bên hải quan lại phạt mình về số hàng thừa này. Số hàng thừa này công ty mình sẽ nhập lại kho để sản xuất lô hàng tiếp theo.
Vậy mình phải thực hiện đinh khoản như thế nào? Giúp mình với nhé, xin đa tạ...

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu hao hụt trong định mức thì bạn lập phiếu nhập kho Nợ152/Có 711 đồng thời ghi giảm 002.
Trường hợp của bạn chắc là không phải trong định mức nên:
Nợ 152/Có 131 (dùng phiếu nhập kho) để đối trừ công nợ, đơn giá nhập kho theo thỏa thuận của hai bên.
Số tiền phạt, tiền thuế nếu có: Nợ 138,.../Có 3338. Nợ 111,112/Có 333...
Thành phẩm thu được bạn bán như bán thành phẩm thông thường.
Việc dùng NVL này để SX lô tiếp theo thì không đúng vì bạn đã trừ công nợ nghĩa là đã mua số NVL này rồi. Lô tiếp theo sẽ có NVL của nó theo định mức .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA