Ghi hoa don GTGT

• Thread starter Nhu Hong
  • Ngày gửi
N

Nhu Hong

Guest
Anh chi ơi cho Hồng hỏi với. Nếu trên hoá đơn GTGT minh ghi Hình thức thanh toán là tiền mặt, nhưng đến khi thanh toán Cty đó lại đòi chuyển khoản, và buộc phải cho đối tác chuyển khoản. Vậy hoá đơn và thực tế như vậy có anh hưởng gì không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HoangMinh

Guest
Hình thức thanh toán không quan trọng

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
Không quan trọng là sao
hình thức thanh toán còn ảnh hưởng cả tới chênh lệch tỉ giá mà

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Để cho chắc ăn, bạn ghi trên mục hình thức thanh toán là CK, TM
Bây giờ nếu khách hàng của bạn đòi thanh toán bằng chuyển khoản thì chuyển HĐ cho họ bổ sung thêm CK vào

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Nhân tiện đây, các bạn cho mình hỏi luôn, chiết khấu thanh toán cho khách hàng thì ghi trên hóa đơn như thế nào?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Bạn ghi bình thường, VD
Công : 1.000.000
CK 10% : 100.000
----------------------------

Cộng tiền hàng : 900.000
Thuế GTGT 10%: 90.000
Tổng cộng tiền TT: 990.000

Thân chào!

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Theo mình thì chiết khấu thanh toán đâu có ảnh hưởng gì đến nghĩa vụ thuế đâu, theo như ví dụ trên thì khi bán hàng cho khách hàng doanh thu mình ghi nhận sẽ là 1.000.000 VND sau khi khách hàng thanh toán trước thì mình sẽ giảm cho họ 10% trên tổng giá thanh toán và trả thẳng bằng tiền mặt luôn cơ. Như vậy tiền mình thu về giảm chứ doanh thu của mình không giảm, và lúc đó chi phí tài chính (Nợ TK635) tăng do chiết khấu thanh toán chứ. Vậy phải ghi trên hóa đơn như thế nào mới đúng nhỉ?

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
songmay nói:
Theo mình thì chiết khấu thanh toán đâu có ảnh hưởng gì đến nghĩa vụ thuế đâu, theo như ví dụ trên thì khi bán hàng cho khách hàng doanh thu mình ghi nhận sẽ là 1.000.000 VND sau khi khách hàng thanh toán trước thì mình sẽ giảm cho họ 10% trên tổng giá thanh toán và trả thẳng bằng tiền mặt luôn cơ. Như vậy tiền mình thu về giảm chứ doanh thu của mình không giảm, và lúc đó chi phí tài chính (Nợ TK635) tăng do chiết khấu thanh toán chứ. Vậy phải ghi trên hóa đơn như thế nào mới đúng nhỉ?
Nếu vậy thì không cần phải ghi gì trên hóa đơn hết, xuất cho khách hàng một phiếu chi rồi hạch toán vào chi phí bán hàng(hay chi phí tài chính gì đó bạn xem lại!). Dĩ nhiên là cách tính chiết khấu này phải được quy định trong hợp đồng hay trong chính sách bán hàng của công ty.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chiết khấu thanh tóan sẽ không phản ánh trên hóa đơn bán hàng. Hóa đơn bán hàng sẽ viết giá bán của hàng hóa khi chưa tính chiết khấu. Khi tính chiết khấu thanh tóan, sẽ tính trên tổng trị giá thanh tóan trên hóa đơn đó.

hoangloc nói:
Bạn ghi bình thường, VD

Công : 1.000.000
CK 10% : 100.000
----------------------------

Cộng tiền hàng : 900.000
Thuế GTGT 10%: 90.000
Tổng cộng tiền TT: 990.000

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA