Kiểm tra MST xem có tồn tại không

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thưa các bác, Hôm trước đọc bài của bạn Cayman tôi mừng như bắt được vàng vậy, như vậy thì ta có thể thực hiện kiểm tra MST tại nhà một cách đơn giản xem thử MST đó có đúng không theo mã kiểm tra không.

Bạn có thể tham khảo thêm vấn đề này ở đây:
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=3437

Và theo đó tôi đã viết thành một đoạn code đơn giản hơn cho các bạn, các bạn chỉ cần gõ vào hàm tccheck (ví dụ: "= tccheck(MST)" --> cho kết quả TRUE hoặc FALSE )là bạn có thể xem thử MST đó có đúng mã kiểm tra không rồi. Điều này tôi cho rằng nó có ích đấy nhất là ở cty xây dựng khi mà hoá đơn mua hàng không biết đem từ đâu ra...

Các bạn nên nhớ một điều là cái này của tôi chỉ kiểm tra được là nó có đúng mã kiểm tra theo như lời Cayman chứ không có ý nghĩa là MST đó có tồn tại hay không.

Hy vọng các bác hài lòng với nó

Đính kèm

• kiem tra MST.zip
    4.7 KB · Lượt xem: 1,117
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Xin các bác lưu ý giúp cho là nó chỉ có thể kiểm tra MST với 10 chữ số, có thể là ở dạng text hay number đều được, trong trường hợp mà các bạn có hơn 10 chữ số ví dụ:
0123456789-001-1 thì dùng các hàm tách như hàm Left để lấy 10 chữ số đầu thôi nhé.

W

WhoamI

Cao cấp
Hi..đúng đó! Nếu lí thuyết của bạn Cayman mà đúng thì việc kiểm tra mã số thuế thật đơn giản. Nếu bạn nào thích dùng function thì có cái này (vì mình cũng chẳng biết tí macro nào cả! )

Nhưng có một vấn đề trong cách kiểm tra của bạn Cayman mà mình thấy vẫn chưa ổn :

[font=&quot]Nếu bạn cứ nhập đủ 9 chữ số bat ky, thì nếu kết quả cho ra con số cuối cùng là con số nào thì chỉ cần gõ số cuối cùng vào là MST đó OK! (xem file), nên mình vẫn chưa tin tưởng cách kiểm tra MST của Cayman lắm![/font]

Đính kèm

• Ktra MST=Function.rar
    3.2 KB · Lượt xem: 377
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào bạn Hằng,
Tất nhiên việc này chỉ tránh được những chỗ xuất hoá đơn ma mà lại không biết vấn đề này, chứ nếu mà họ rành quá thì tất nhiên mình cũng chịu thua thôi chứ sao. Nhưng dù sao theo tôi thì mình cũng tránh được một ít đúng không Hằng nhỉ

Ngoài ra việc này còn giúp cho chúng ta có thể ghi đúng MST trong Excel nữa. Không biết đối với bạn việc này như thế nào chứ đối với tôi thì nó rất có ích đấy

W

WhoamI

Cao cấp
OverAC nói:
Ngoài ra việc này còn giúp cho chúng ta có thể ghi đúng MST trong Excel nữa. Không biết đối với bạn việc này như thế nào chứ đối với tôi thì nó rất có ích đấy
Đương nhiên rồi mà! Nếu đúng là có quy luật như thế thì mình cũng đang mừng như bắt được vàng đây!

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
WhoIAm, à, mấy hôm nay tôi đã thử cái này rồi, nói chung là nó luôn cho kết quả tốt, tôi thử nhiều lần với những hoá đơn có thật, đều cho kết quả là True, nhưng tôi chỉ thay 1 số nào đó trong dãy thì hầu như đều nhận lại kết quả là False, tóm lại dùng cái này trong kê khai thuế thì cũng rất được việc đấy ...

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Ý tưởng này cũng hay nhưng nếu là công ty ma có mã số đàng hoàng thì cũng thua. Trên website Cục Thuế TP.HCM có danh mục hóa đơn báo mất và doanh nghiệp có dấu hiện vi phạm về thuế. Danh mục được lập bằng Excel và trong đó cũng có cột mã số thuế các bạn thử thiết kế hàm so sánh một mã số thuế bất kỳ với mã số thuế trong đó xem.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Thật vui vì thông tin của mình có ích như vậy. Sẽ cố gắng hơn nữa mới được !

W

WhoamI

Cao cấp
VNgeek nói:
Ý tưởng này cũng hay nhưng nếu là công ty ma có mã số đàng hoàng thì cũng thua. Trên website Cục Thuế TP.HCM có danh mục hóa đơn báo mất và doanh nghiệp có dấu hiện vi phạm về thuế. Danh mục được lập bằng Excel và trong đó cũng có cột mã số thuế các bạn thử thiết kế hàm so sánh một mã số thuế bất kỳ với mã số thuế trong đó xem.
Cái này em nghĩ có thể dùng Conditional formatting kiểu tránh nhập trùng của OverAC hoặc = validation để ra thông báo: "Mã số thuế Công ty ma!" khi nhập MST trùng với danh sách mã số thuế các công ty ma.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Các bác ơi, cháu thấy ở trang WWW.gdt.gov.vn có chỗ để tra xem mã số thuế có tồn tại không đấy. Nhưng mà trang này đôi lúc cháu không vào được!

T

thanhfm85

Sơ cấp
9/6/10
25
1
0
Hà Nội
Ngoài những công cụ hỗ trợ việc kiểm tra tính hợp pháp của MST như tra cứu Online trên website của Tổng cục Thuế hay sử dụng các công cụ chia sẻ tự chế thì hiện nay đã ghi nhận giải pháp phần mềm rất ưu việt nữa đó là phần mềm Smartkey M.S.T. Có thể tra cứu Online cũng như Offline nhằm phát hiện Mã số thuế doanh nghiệp bỏ trốn, Hóa đơn tài chính trôi nổi, bất hợp pháp với cơ sở dữ liệu lớn nhất toàn quốc vì được cập nhật hàng ngày kèm theo công văn của cơ quan Thuế nếu phát hiện MST bỏ trốn, doanh nghiệp ngừng hoạt động, bỏ địa chỉ kinh doanh, số hóa đơn trôi nổi, bất hợp pháp.
Các bạn có thể tìm hiểu thêm và download phần mềm này tại smartkey.vn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA