Thông tin cfa tổng hợp

• Thread starter studyguide
  • Ngày gửi
T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Bạn nào biết làm ơn giải đáp giúp mình thắc mắc này với. Mình là dân ngoại đạo về tài chính và đầu tư nhưng rất thích lĩnh vực này. Muốn thi cfa để chuyển nghề. Theo mình biết thì để trở thành CFA Chaterholder phải có tối thiểu 4 năm kinh nghiệm làm việc chuyên nghiệp. Trong khi đó, không có CFA Chaterholder lại không có bằng đại học chuyên ngành tài chính thì làm sao xin được việc làm trong lĩnh vực này. Làm sao để thoát khỏi vòng luẩn quẩn này bây giờ?:wall:

Để được CFA thì ít nhất bạn phải mất 3 năm học và thi pass 3 level với điều kiện không fail trong bất cứ lần thi nào. Tuy nhiên, nếu ngoại đạo thì bạn sẽ gặp khó khăn trong phần economics rất lớn, mặc dù không phải là phần khó nhất trong bài thi (thực tế thì economics để học hiểu kỹ thì khó nhất, nhưng đi thi thì lại không khó như lúc học). Thực ra nếu bạn chỉ cần pass lev.1 thì bạn cũng được khối công ty và ngân hàng trong lĩnh vực tài chính xin ầm ầm với mức lương tương đối ổn >500 - 1000$. Do vậy, bạn cứ an tâm học cho xong lev.1 đi đã.
Vấn đề bằng đại học thì không nhất thiết phải đúng chuyên ngành. CFA đâu có cấm đối tượng nào tốt nghiệp đại học thi đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
CFA Exam Draws Record 128,600 in Search of Wisdom Lost in Crash
Share | Email | Print | A A A

By Michael Moore

May 13 (Bloomberg) -- A record 128,600 enrolled to take the Chartered Financial Analyst exam in June and, if history is any guide, more than half will fail during Wall Street’s worst shakeout in at least three decades.

Candidates from 154 countries are scheduled for three levels of the CFA exam, the Charlottesville, Virginia-based CFA Institute said yesterday in an e-mailed statement. The first level of the exam is offered in December and June; the final two levels are administered only in June.

A CFA is the ultimate credential on Wall Street possessed by Bill Gross, who runs the world’s biggest bond fund at Pacific Investment Management Co., and Abby Joseph Cohen, Goldman Sachs Group Inc.’s senior investment strategist. It’s especially true after financial firms cut more than 311,000 jobs since global markets started to unravel in 2007, according to data compiled by Bloomberg.

“Now more than ever we need well-trained, ethically centered investment professionals operating in the financial markets,” Bob Johnson, senior managing director of CFA Institute, said in the statement. “Candidates and charter- holders regularly tell me that when looking for a new job or working with potential and current clients, the CFA designation distinguishes them from those without the charter.”

Wall Street has suffered from the financial crisis that claimed Lehman Brothers Holdings Inc., Merrill Lynch & Co. and Bear Stearns Cos. New York City has lost more than 23,000 financial jobs from the beginning of 2007, and that number may double by the second quarter of 2010, according to the city’s Office of Management and Budget. CFA applicants climbed 9 percent from last June, compared with the 35 percent decline in the Standard & Poor’s 500 Index in the same period.

250 Hours of Study

There are about 84,000 CFA charter holders globally, according to the statement. The not-for-profit CFA Institute recommends candidates spend at least 250 hours studying for each phase of the test. Completing all three levels costs about $2,500 and takes an average of four years.

Of the 49,797 people who took the Level 1 exam in December, just 35 percent passed. Topics range from ethical standards and securities valuation to financial statement analysis and portfolio management.

The CFA program started in 1963 and stems in part from Benjamin Graham, a pioneer of value investing who mentored Warren Buffett and advocated a rating system for financial analysts.

To contact the reporter on this story: Michael J. Moore in New York at mmoore55@bloomberg.net.
Last Updated: May 13, 2009 10:35 EDT

Nguon: bloomberg

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Cám ơn Jonicute đã update thông tin cho mọi người, tỷ lệ pass level 1 năm vừa rồi có 35%, cũng không cao, chắc mọi người cũng sẽ phải cố gắng nhiều hơn nữa nếu không muốn mất tiền retake ^.^

S

saphirrelogin

Guest
7/9/08
20
0
0
43
Ha Noi
Hè, tớ ở cùng phòng với một tay CFA candidate LV2 exam passed (vừa thi lv 3 hôm 7th june xong), tính tình chán ốm. Công việc trong phòng thì nó cậy tài cao không mó tay vào, bỏ mặc a e trong phòng vật lộn với công việc, cậy mình tài cao ko ai dám nói gì, nói chung là ... buồn với phong cách làm việc CFA Candidate VN!

K

kidrock

Guest
19/11/08
20
0
0
40
homeless
Đấy là tính cách, lối sống của mỗi người. Đừng vơ đũa cả nắm, bạn ơi!

T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Hè, tớ ở cùng phòng với một tay CFA candidate LV2 exam passed (vừa thi lv 3 hôm 7th june xong), tính tình chán ốm. Công việc trong phòng thì nó cậy tài cao không mó tay vào, bỏ mặc a e trong phòng vật lộn với công việc, cậy mình tài cao ko ai dám nói gì, nói chung là ... buồn với phong cách làm việc CFA Candidate VN!

Nếu đã thấy vậy thì hãy cố gắng qua được lev.3 để người kia hết vênh váo. Như bạn nói thì tay này cũng violate trầm trọng nguyên tắc đạo đức của CFA rồi.

C

ck02ctm

Guest
13/5/08
3
0
0
dong nai
Cho mình hỏi là có bạn nào đăng ký thi online bằng thẻ Visa Debit của Vietcombank chưa, mình đăng ký bằng thẻ này mà không được. Thanks

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
- Sách học thi: tốt nhất là học cả 2 quyển Curriculum và Schweser. Mỗi quyển có một cách giải thích riêng, không hẳn lúc nào Curriculum cũng giải thích hay. Tuy nhiên, nếu không học Curriculum thì khả năng trượt là rất cao (dĩ nhiên vẫn có nhiều người học Schweser đỗ, nhưng phải học kỹ từng chữ một vì Schweser viết ngắn, rất dễ bỏ qua khi đọc).

Tôi vừa pass level 1 và chỉ dùng schweser, không động tới Curriculum (Vì quá dài không kịp thời gian).
Tôi khẳng định, level 1 không quá khó như các bạn trao đổi.
Theo tôi khó tức là không thể hiểu được dù cố gắng mấy --> Nhưng CFA level 1 không phải thế, kiến thức rất basic. chỉ có điều khối luợng kiến thức nhiều và rộng.

Vì vậy, ăn nhau ở CÁCH HỌC và chọn điểm rơi thật chuẩn trước khi thi.
Việc tìm ra cách học phù hợp giúp bạn nhiều hơn học tại FTMS --> Tôi tin là như vậy.

M

marukok461109

Guest
6/8/09
18
0
0
hà nội
Tôi vừa pass level 1 và chỉ dùng schweser, không động tới Curriculum (Vì quá dài không kịp thời gian).
Tôi khẳng định, level 1 không quá khó như các bạn trao đổi.
Theo tôi khó tức là không thể hiểu được dù cố gắng mấy --> Nhưng CFA level 1 không phải thế, kiến thức rất basic. chỉ có điều khối luợng kiến thức nhiều và rộng.

Vì vậy, ăn nhau ở CÁCH HỌC và chọn điểm rơi thật chuẩn trước khi thi.
Việc tìm ra cách học phù hợp giúp bạn nhiều hơn học tại FTMS --> Tôi tin là như vậy.

ôi.tìm mãi mới được 1 người nói CFA level1 không quá khó
e đang là sv,đang tìm hiểu CFA và định học vào năm t4
e muốn hỏi,cần có kinh nghiêm ở mức độ nào mới có thể đọc hiểu được tài liệu.
đi làm như các anh chị có hạn hẹp về thời gian lắm ko ạ
và bất lợi lớn nhất học CFA khi còn đang là sv là gì

M

marukok461109

Guest
6/8/09
18
0
0
hà nội
e đang là sinh viên năm 2.e quan tâm đến CFA nhưng đang rất lo lắng liệu mình học năm t4 có t.a,có kiến thức chuyên ngành(tất nhiên chỉ là lý thuyết),như vậy liệu đã đủ chưa.
e thấy toàn anh chị đi làm học thôi à.ôi ,lo quá
có ai giải đáp giùm e.e cần tu luyện thêm gì nữa ko ạ

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
ôi.tìm mãi mới được 1 người nói CFA level1 không quá khó
e đang là sv,đang tìm hiểu CFA và định học vào năm t4
e muốn hỏi,cần có kinh nghiêm ở mức độ nào mới có thể đọc hiểu được tài liệu.
đi làm như các anh chị có hạn hẹp về thời gian lắm ko ạ
và bất lợi lớn nhất học CFA khi còn đang là sv là gì

Hi,
Mình gặp một candidate vừa tốt nghiệp Đại học ngoại ngữ Hà nội, thi và đỗ CFA level1 tháng 6 vừa rồi..
Mục tiêu của bạn ấy rất đơn giản là học CFA đề hiểu thuật ngữ và sản phẩm tài chính --> Để đi dạy tiếng anh chuyên ngành tài chính.

Vậy đấy, bạn tự cân nhắc cho mình.

M

marukok461109

Guest
6/8/09
18
0
0
hà nội
vậy ạ.e cám ơn anh nhìu
đúng là có rất nhìu ý kiến về việc CFA khó như thế nào
nếu muốn chứng tỏ nó khó thì bằng chứng là nhìu người là giảng viên,thạc sĩ...vẫn rớt
cái mà anh nói chính là thứ e cần.không quá khó,ko quá dễ

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
vậy ạ.e cám ơn anh nhìu
đúng là có rất nhìu ý kiến về việc CFA khó như thế nào
nếu muốn chứng tỏ nó khó thì bằng chứng là nhìu người là giảng viên,thạc sĩ...vẫn rớt
cái mà anh nói chính là thứ e cần.không quá khó,ko quá dễ

Nó không quá khó, hoàn toàn có thể tự học và hiểu được. Chỉ có điều nó dài quá, và nhiều thứ mới gặp nên ... không nhớ được. Thế thôi

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Nó không quá khó, hoàn toàn có thể tự học và hiểu được. Chỉ có điều nó dài quá, và nhiều thứ mới gặp nên ... không nhớ được. Thế thôi

Hoàn toàn đồng ý.
Vấn đề lớn nhất mình gặp phải là ... NHỚ.
Nhớ hết, nhớ đủ, nhớ chính xác (từ cái nhỏ nhất).
Chính vì vậy, mình gọi là "điểm rơi".
Ai chọn điểm rơi chuẩn, người đó thắng.

Vì vậy, có nhiều "thủ thuật" để nhớ.
1. Nhớ cái này để nhớ các khác.
2. Quên cái này để nhớ cái khác.
3. Quên cái này để khỏi lẫn với cái khác
4. Nén kiến thức lại bằng hình ảnh, bằng 1 công thức....
5. Nhớ bằng suy luận
6. ....
7. Cái nào khó nhớ nhất --> để đến ôn cuối cùng (1 ngày trước khi thi) --> Học thuộc lòng.

Mình vận dụng hết, tuỳ từng cái.

C

ck02ctm

Guest
13/5/08
3
0
0
dong nai
Bạn DoHung cho mình hỏi cái này.
Mình vừa đăng ký thi CFA level1 tháng 12/2009. Mình có nhận được email confirm của CFA nhưng mình đang thắc mắc là lúc đi thì mình sẽ mang theo giấy tờ gì để chứng minh mình là thí sinh đi thi. Trong email confirm co ghi Cadidate là Nguyen Nam nhưng tên trên chứng mình nhân dân của mình là Nguyễn Hoài Nam, như vậy có hợp lệ không bạn. Thanks bạn nhiều. Có ai biết thì chỉ cho mình luôn nha. Thanks.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Khi đi thi bạn phải mang giấy tờ có ảnh và số trùng với số bạn đăng ký với CFA Institution.
Theo mình biết thì chỉ có 2 loại giấy tờ được chấp nhận: CHứng minh thư hoặc Hộ chiều (Thời hạn còn trên 6 tháng).

Việc thiếu tên đệm như bạn là không được.
Bạn phải gửi email đến CFA xin cập nhật lại thông tin.
Họ xử lý rất nhanh trong vòng 2 ngày làm việc (Mình cũng bị trường hợp như của bạn)

Chúc bạn thành công.

C

ck02ctm

Guest
13/5/08
3
0
0
dong nai
Thank bạn nhiều lắm. ID của mình trong my profile có phải cần trùng khớp với số trong chứng mình thư không bạn. Mình hiểu theo ý bạn nói là khi đi thi thì mình sẽ mang chứng minh nhân dân và 1 tờ giấy mà trong đó có số ID của mình trong my profile ( số này ko trùng với số chứng minh nhân dân của mình)
Mình cũng vừa mới biết về CFA trong đầu tháng 8 vừa rồi, mình đăng ký thi level 1 tháng 12 này, kiến thức cũng nhiều nhưng không khó, theo mình nghĩ đậu hay không còn tùy thuộc vào mỗi người, mình cũng tự học ở nhà thôi, không đi trung tâm. cũng ủnh hộ ý kiến của bạn là tự học là tốt nhất.
Thanks bạn nhiều.

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
Chào các bạn,

Hiện tại thấy mọi người thắc mắc về CFA khá nhiều nhưng mổi người bàn một kiểu khác nhau, Mình là người có ước mơ kiếm được nhiều tiền hơn má của tên Cường Đô La nên cũng chuẩn bị học CFA :027: , nên mình xin phép đóng góp một số ý kiến tổng hợp cho công đồng CFA chúng ta như sau.

A. CFA LÀ GÌ? CÓ BAO NHIÊU LOẠI CFA?

CFA là một từ để nói đến học viện CFA Institute của Mỹ và cũng là một từ ngụ ý luôn tấm bằng danh dự do chính học viện CFA cấp.

Chữ CFA được viết tắt từ: Chartered Financial Analyst- điều này ai cũng biết, nhưng không phải ai cũng biết chữ “chartered” quan trọng như thế nào. Hãy nhìn vào nghĩa của từ “Chartered” trong tự điển nhé:
“A written grant from the sovereign power of a country conferring certain rights and privileges on a person, a corporation, or the people” (theo www.dictionary.com)
Điều này có nghĩa là cá nhân hay tổ chức nào muốn sử dụng được chữ “chartered” phải được tòa án tối cao của nước đó cấp. Việc cấp quyền sử dụng chữ “chartered” như một hình thức thừa nhận uy tín to lớn và duy nhất của một cá nhân hay tổ chức hoạt động trong một lĩnh vực nào đó.
Hiện tại, các bằng nước ngoài ở Việt Nam có quyền sử dụng chử “chartered” là ACCA và CFA. Một cái của Anh và một cái là của Mỹ. Cả hai cái đều là những tấm bằng uy tính thuộc 2 lĩnh vực khác nhau.
Hiện tại, ở VN cũng có một vài nơi nhại theo tên CFA để tổ chức đào tạo, nhưng các bạn cẩn thận nhé :wall:. Chữ CFA của họ được viết ra thành là Chief Financial Analyst hay một chữ ABCD nào đó, và chương trình hoàn toàn chẳng liên quan gì tới CFA. Nhưng họ vẫn cố tình viết tắt thành CFA để gây nhầm lẫn. CFA của học viện CFA có dấu copywriter trên đó nên việc mạo nhận này chỉ có thể xuất hiện ở VN mà thôi, chứ nếu ở Mỹ chắc sẽ là vấn đề nghiêm trọng.
B. ĐIỀU KIỆN ĐẦU VÀO CỦA CFA?

Có rất nhiều người bàn đến điều kiện đầu vào của CFA. Nguyên văn được đăng tải trên CFA như sau:

Become a candidate:

Fulfill the entrance requirements. You must:

• Have a U.S. bachelor’s (or equivalent) degree
Or be in the final year of your bachelor's degree program at the time of registration
(Note: education information must be updated before progression to Level II)
Or have four years of qualified, professional work experience
Or a combination of work and college experience that totals at least four years.
(Note: summer, part-time, and internship positions do not qualify)
• Meet the professional conduct admission criteria (during the application process, you will be asked to sign statements of Professional Conduct and Candidate Responsibility).
• Be prepared to take the exams in English.
Với lời văn như vậy có thể hiểu muốn học CFA bạn phải:

1. Có một tấm bằng ĐH của Mỹ hoặc tương đương.

HOẶC
2. Đang ở năm cuối của chương trình đại học tại thời điểm đăng ký ban đầu, và phải có bằng đại học tại thời điểm THI LEVEL 2.
HOẶC
3. Có bốn năm kinh nghiệm làm việc chuyên nghiệp.
HOẶC
4. Có tổng số năm trong chương trình học ĐH kết hợp với kinh nghiệm làm việc chuyên nghiệp là lớn hơn 4 năm.

5. Đạt được chuẩn mực đạo đức (điều này sẽ được hỏi chi tiết hơn trong quá trình đăng ký)

6. Sẵn sang để chấp nhận các kỳ thi của CFA bằng ngôn ngữ Anh.

Các điều kiện của CFA được ghi tương đối rỏ như vậy nhưng không phải là không có vấn đề với các học viên VN. Hãy nhìn lại các yêu cầu đầu vào. Đa số các học viên học CFA ở Việt Nam đều có bằng đại học (hệ bốn năm) nhưng cũng không ít học viên chỉ có bằng cao đẳng (hệ 3 năm) hoặc dở dang trong việc học (học ĐH 1 hoặc 2 năm gì đó rồi nghĩ).

Như vậy, con đường CFA của bạn sẻ ra sao?

Đối với các học viên hệ cao đẳng 3 năm, các bạn phải bổ sung kinh nghiệm làm việc “professional working experience” ít nhất một năm nửa. Cũng tương tự như vậy, học viên học 1-2 năm trong ĐH rồi bỏ ngang vẫn có thể tham gia chương trình CFA đc, nhưng phải bổ sung kinh nghiệm làm việc sao cho thời gian đã học + kinh nghiệm> 4 năm tính tới thời điểm thi level 2 :welcome_2. Lưu ý rằng, chữ “prossional working experience” là các kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực phân tích đầu tư hay liên quan đến việc tư vấn hoặc ra các quyết định đầu tư (điều này sẽ được nói kỹ hơn trong phần hướng dẫn đăng ký) chứ không phải kinh nghiệm nào cũng đc công nhận nhé.

Như vậy, con đường có vẽ dễ thở hơn cho những người chưa có bằng. Họ có thể chọn giải pháp học và hoàn tất CFA level 1 rồi đi làm cho đủ kinh nghiệm để hoàn tất tiếp các level còn lại. :welcome_2

Chú ý rằng đối với các bạn có bachelor của chương trình ĐH hệ 3 năm như Úc chẳng hạn, bạn vẫn đủ điều kiện tham gia kỳ thi CFA level 2. Vì vừa rồi tớ có gởi email hỏi CFA, họ trả lời bổ sung thêm 1 câu nữa trong điều kiện đầu vào như sau: “In general, you must have reached a level of study that qualifies you for acceptance to university graduate programs in the country where you earned your undergraduate degree. If you need assistance to determine whether or not your degree is comparable to a U.S. bachelor’s degree, we suggest that you contact your college or university for guidance”. Ngược lại, nếu bạn học các chuyên ngành đại học hệ 5 năm mà chỉ hoàn tất đc 4 năm rồi nghĩ, bạn vẫn được coi là chưa đủ điều kiện để được thi level 2.

Việc hoàn tất CFA level có giúp đi làm tốt đc không?  hãy xem phần trả lời ở mục cơ hội nghề nghiệp.

C. ĐỂ HỌC TỐT CFA

Đây là mục nhiều người quan tâm nhất. Dễ nhận thấy rằng, tiếng Anh là một yếu tố rất quan trọng để theo tốt chương trình, nhưng không phải là yếu tố quyết định, bởi CFA hay ở điểm đã xây dựng được chương trình theo nền tảng kiến thức từ thấp đến cao. Các đặc điểm giúp học CFA thành công được liệt kê theo thứ tự ưu tiên như sau:

a. :048:Thời gian đầu tư và sự cần cù:048:. Đây là yếu tố quyết định nhất. Thống kê cho thấy để học tốt một level của CFA, một người bản ngữ phải mất ít nhất là 250 giờ, thì người dốt như anh em chúng ta phải mất ít nhất là 500 giờ trở lên. Như vậy, chúng ta phải lập kế hoạch trước ít nhất là 8 tháng cho một kỳ thi. Mổi ngày cần bỏ ra từ 1 đến 2 tiếng, như vậy chúng ta đã có: (8x30)x2= 480 giờ tự học. Nếu chịu đầu tư hơn, chúng ta có thể đến một tuition provider như FTMS chẳn hạn, sẽ được cung cấp thêm khoản 120 giờ truyền thụ kiến thức trực tiếp nửa thì khả năng đậu sẽ đc nâng cao rất nhiều.

b. :048:Lập kế hoạch học:048:. Đối với level 1, chúng ta nên bắt đầu đăng ký từ deadline thứ nhất cho kỳ thi tháng 6, nhận sách gốc chuyển từ CFA rồi là học ngay. Nếu cảm thấy tin tưởng thì có thể thi luôn kỳ thi tháng 6, không thì cũng còn kỳ back-up cho tháng 12, tổng chi phí đầu tư cho level 1 sẽ là:

Thi lần I: Đăng ký cho kỳ thi tháng 6 trong deadline thứ 1: 990 usd (gồm phí đăng ký ban đầu 390 usd, 600 usd phí thi và sách gốc bắt buộc phải mua từ CFA nếu tham gia chương trình)

Nếu "lở" thi lại lần 2: Tốn thêm khoản 330 usd (990uds -360 usd phí đăng ký ban đầu-50 usd phí thi lại-220 usd tiền sách)

Tổng cộng: 1320 usd (có đc 2 kỳ thi, học cùng một kiến thức và thời gian chuẩn bị dài hơn 1 năm tức hơn 600 giờ học)

Hãy tham khảo xem các deadline của CFA như sau:

http://cfainstitute.org/cfaprog/register/fees.html

Tóm lại, tỷ lệ đậu của CFA chỉ khoản 30-40% trên toàn cầu, nhưng nếu chúng ta có kế hoạch tốt thì vẫn có cơ hội chinh phục được.

c. :048:Rèn luyện kỹ năng đọc hiểu:048:. Bạn không cần phải có TOEFL hay IELTS cao mới có thể học đc CFA, đều bạn cần là cố gắng nâng cao level kỹ năng đọc hiểu của mình vì kỳ thi CFA chỉ sử dụng kỹ năng đọc hiểu.

d. :048:Xây dựng kiến thức tài chính:048:. Các bạn nào đã có kiến thức về tài chính thì sẽ có một lợi thế khi tham gia chương trình, nếu bạn không có thì có thể cân nhắc việc học các môn nền tảng của CAT như T1, T2, T3, T4, và T6 để biết một số kiến thức về tài chính trước khi tham gia CFA sẽ tốt hơn. Bản than mình luôn tự tin vào khả năng tiếng Anh, đọc sách CFA rất ít phải sử dụng từ điển nhưng mình rất khó hiểu với các khái niệm trong đó.

D. CƠ HỘI VIỆC LÀM TỪ CFA

Có nhiều người rất thắc mắc về cơ hội việc làm của CFA. Cụ thể như nếu có CFA level 1 thì sẽ có triển vọng nghề nghiệp như thế nào. Mình chia sẽ với bạn 2 thông tin tuyền dụng gần nhất trên mạng nhé:

http://www.vinafund.com/VFVN/index.php?l1=359&l2=370&id=161

http://www.timviecnhanh.com/vieclam/congviec/143933/research-analyst-fund-management-co.html

Thực tế, trong một số công ty họ cân nhắc CFA còn cao hơn cả bằng thạc sỹ tài chính tốt nghiệp ở nước ngoài nữa.

Khác với ACCA, lương của CFA có nhiều điểm đặc biệt hơn. ACCA thường nhận lương không giao động nhiều, 2k đô là 2k, 3k đô là 3k, không có trường hợp nhận thêm tiền trôi nổi từ các phi vụ đầu tư có thể lên đến hàng 100k đô mổi lần như CFA. Làm 3 tháng, nghĩ một năm.:ladiesman

E. HỌC CFA TẠI ĐÂU?

Hiện tại, bạn có thể chọn hình thức tự học CFA thông qua việc đăng ký trên mạng hoặc có thể đến một tuition provider như FTMS chẳng hạn. Nhiều người cứ nghĩ tự học sẽ tiết kiệm hơn như quên mất một số cái bất lợi phi vật chất khác. Ví dụ, một người làm việc lương tháng là khoản 6 triệu cho 20 ngày làm việc (không tính thứ 7 và CN). Vậy một tiếng của người đó có giá trị là : 6 triệu/ 20/ 8= 37k5 VND. Mổi ngày bỏ ra khoản 4 tiếng tự học là 150k rồi. Trong khi đó, một giờ học tại FTMS chỉ có 10 usd, chênh lệch không bao nhiêu hết. Huống chi, nếu vừa đi làm vừa tự học 4 tiếng một ngày là điều không tưởng. Nhở thi rớt lại mất đi cả khối thời gian và tiền bạc nửa. Hic…cả một vấn đề.

F. CÁCH ĐĂNG KÝ CFA:

Hãy vào: http://www.cfainstitute.org/cfaprog/register/index.html?intCamp=cfa_sidebar_2009_enroll
Rồi bấm vào sign up for an exam., nó sẽ ra địa chỉ này

https://www.cfainstitute.org/loginsso/SSOManagementApplication/View/CredentialCollector.aspx?TYPE=33554432&REALMOID=06-b6902140-3bb2-4c0c-a88f-02932a3b5d0a&GUID=&SMAUTHREASON=0&METHOD=GET&SMAGENTNAME=cfainstitute&TARGET=$SM$https%3a%2f%2fwww%2ecfainstitute%2eorg%2fSiebelConnector%2fsiebelstartup%2easp%3fURL%3dhttps$%3A%2f%2fwww%2ecfainstitute%2eorg%2ffinsecustomer_enu%2fstart%2eswe$%3FSWECmd$%3DLogin$%26_sn$%3DgwbBuWTxHrI92hfR0hU8w0Am-IyG-rYAwadR%2eBGuavc_$%26SWEHo$%3Dwww%2ecfainstitute%2eorg$%26SWETS$%3D1237261940

Bấm tiếp “don’t have” user name để tạo account mới. Hoàn tất việc đăng ký rồi đăng nhập lại tại:

https://www.cfainstitute.org/loginsso/SSOManagementApplication/View/CredentialCollector.aspx?TYPE=33554432&REALMOID=06-b6902140-3bb2-4c0c-a88f-02932a3b5d0a&GUID=&SMAUTHREASON=0&METHOD=GET&SMAGENTNAME=cfainstitute&TARGET=$SM$https%3a%2f%2fwww%2ecfainstitute%2eorg%2fSiebelConnector%2fsiebelstartup%2easp%3fURL%3dhttps$%3A%2f%2fwww%2ecfainstitute%2eorg%2ffinsecustomer_enu%2fstart%2eswe$%3FSWECmd$%3DLogin$%26_sn$%3DgwbBuWTxHrI92hfR0hU8w0Am-IyG-rYAwadR%2eBGuavc_$%26SWEHo$%3Dwww%2ecfainstitute%2eorg$%26SWETS$%3D1237261940

Lúc này, bạn sẽ được đưa đến một giao diện để nhập các thông tin cá nhân trong đó có:

Update Personal Profile

Update Professional Profile

Update Work Experience

Update Education

Bạn phải điền đầy đủ các thông tin này, phải chú ý thật kỹ phần trả lời trong mục “đạo đức nghề nghiệp” nhé.

VA SAU DO KIEM TRA LAI BANG:
Enroll in the CFA Program

Rồi đóng tiền online. CFA sẽ giao sách đến cho các bạn trong khoản 3 tuần kể từ ngày hoàn tất đăng ký.

Chúc các bạn thành công.

P/S: Mình còn rất nhiều thông tin muốn chia sẽ, nếu có thắc mắc xin cứ gởi bài hoặc gởi đến email mình tại: shark.vltk.01@gmail.com

ban co biet den trung tam AFTC ko ban ?

T

thuhuong317

Guest
1/9/09
2
0
0
Ha Noi
em là thành viên mới.muốn học CFA quá mà không biết nên bắt đầu từ đâu?cả nhà giúp em với

T

thuhuong317

Guest
1/9/09
2
0
0
Ha Noi
mọi người có thể share cho e ít tài liệu không:wave-smil:wave-smil:wave-smil

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA