tiêu thụ sản phẩm và tiêu thụ hàng hóa khác nhau ?

• Thread starter tranduyninh
  • Ngày gửi
T

tranduyninh

Guest
19/11/08
1
0
0
hcm
mấy hôm nay mình đang làm cái báo cáo thực tập, trong phần quy định có đoạn như sau :
II. CÁC ĐỀ TÀI ĐƯỢC GỢI Ý
Trong quá trình thực tập và viết báo cáo tùy thuộc vào tình hình thực tế của doanh nghiệp nơi sinh viên thực tập để viết báo cáo, nội dung đề tài phải thuộc các lĩnh vực kế toán tài chính, kế toán doanh nghiệp, tài chính doanh nghiệp, tài chính ngân hàng,… .
Căn cứ vào chương trình đào tạo ngành cao đẳng kế toán của Trường ...... Sau đây là một số đề tài gợi ý:

A. DOANH NGHIỆP SẢN XUẤT KINH DOANH VÀ CUNG CẤP DỊCH VỤ.
Chuyên đề: Tài sản cố định và các khoản vay, đầu tư dài hạn, ngắn hạn (các đề tài sau)
1. Kế toán quá trình hình thành TSCĐ và các phương pháp tính khấu hao TSCĐ.
2. Kế toán quá trình quản lý TSCĐ cho thuê và đi thuê tài chính.
3. Kế toán quá trình đầu tư dài hạn và phương pháp lập dự phòng đầu tư dài hạn.
4. Nguồn vốn sở hữu của DN, các khoản vay dài hạn, ngắn hạn.
5. Kế toán đầu tư chứng khoán ngắn hạn, dài hạn.
6. Kế toán các khoản phải thu, lập quỹ dự phòng và nợ khó đòi.
Chuyên đề 7: Kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương.
Chuyên đề 8: Kế toán tính giá thành nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ. (Cách tính giá thành chung và trình bày cách tính 1 nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ cụ thể).
Chuyên đề 9: Kế toán tính giá thành sản phẩm. (Cách tính giá thành chung và trình bày cách tính 1 sản phẩm cụ thể).
Chuyên đề 10: Kế toán tính các khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho, phương pháp lập dự phòng giảm giá. Phương pháp phân bổ công cụ dụng cụ).
Chuyên đề 11: Kế toán quá trình tiêu thụ sản phẩm và xác định doanh thu của doanh nghiệp.
Chuyên đề 12: Báo cáo tài chính và phân tích kết quả kinh doanh của doanh nghiệp.
Chuyên đề 13: Kế toán thuế và báo cáo thuế của DN
Chuyên đề 14: Báo báo thuế và hoàn thuế giá trị gia tăng của DN
Chuyên đề 15: Kế toán thuế và thuế thu nhập doanh nghiệp.
Chuyên đề 16: Kế toán doanh nghiệp xây dựng.
Chuyên đề 17: Báo báo thuế và hoàn thuế giá trị gia tăng của DN.

Mình làm cái báo cáo " Kế toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh " khi nộp đề cương chi tiết thì giáo viên hướng dẫn nói là cái đề tài này không có trong danh mục thế mới đau . Giờ mình phải làm sao ? chọn đề tài mới hay tiếp tục cái đề tài mình đang làm ?
Nhức đầu quá

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mrcuong

Guest
18/3/09
1
0
0
38
bac giang
bạn có thể làm về tiêu thụ hay gần giống cái đề tài bạn đang ngiên cứu đó. Vì minh nghĩ cậu cũng đã chuẩn bị rồi ma

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
mấy hôm nay mình đang làm cái báo cáo thực tập, trong phần quy định có đoạn như sau :

Mình làm cái báo cáo " Kế toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh " khi nộp đề cương chi tiết thì giáo viên hướng dẫn nói là cái đề tài này không có trong danh mục thế mới đau . Giờ mình phải làm sao ? chọn đề tài mới hay tiếp tục cái đề tài mình đang làm ?
Nhức đầu quá

Kế tóan bán hàng và xác định kết quả kinh doanh thựôc lĩnh vực kế toán thương mại.
Kế tóan têu thụ sản phẩm và xác định kết quả kinh doanh thuộc lĩnh vực kế tóan sản xuất
như vậy hai lĩnh vực này có những đặc điểm riêng và khác nhau đấy
trong đề cương đúng là không có đề tại thuộc lĩnh vực bạn đang viết đâu.
trên cơ sở cái bạn đã viết bạn sửa đổi lại và lồng thêm tính chất sản xuất vào là ổn thui

levanton

levanton

Cao cấp
Trường hợp nêu trên cô giáo quá máy móc, thực chất là hạch toán tiêu thụ và xác định kết kết quả kinh doanh.
Hạch toán tiêu thụ, doanh thu, thuế GTGT thì giống nhau cả , và là nội dung chính của đề tài, còn phần ghi nhận giá vốn khác nhau nhưng điều này không phải là nội dung chính của đề tài.
Khi hàng bán là hàng hoá : Ghi Có 156
Khi hàng bán là sản phẩm do doanh nghiệp sản xuất : Ghi Có 155
Ngoài ra còn có một số trường hợp Ghi Có 154 nữa

tranduyninh nên chọn đề tài như danh mục, trong quá trình ghi nội dung viết tình hình thực tế doanh thu chủ yếu là sản phẩm, thành phẩm là được thôi.

H

Hien tron

Guest
Trường hợp nêu trên cô giáo quá máy móc, thực chất là hạch toán tiêu thụ và xác định kết kết quả kinh doanh.
Hạch toán tiêu thụ, doanh thu, thuế GTGT thì giống nhau cả , và là nội dung chính của đề tài, còn phần ghi nhận giá vốn khác nhau nhưng điều này không phải là nội dung chính của đề tài.
Khi hàng bán là hàng hoá : Ghi Có 156
Khi hàng bán là sản phẩm do doanh nghiệp sản xuất : Ghi Có 155
Ngoài ra còn có một số trường hợp Ghi Có 154 nữa

tranduyninh nên chọn đề tài như danh mục, trong quá trình ghi nội dung viết tình hình thực tế doanh thu chủ yếu là sản phẩm, thành phẩm là được thôi.
Mình cũng đồng ý như bạn Levanton

H

hoangdungkt06

Guest
28/3/09
9
0
0
36
bacgiang
chào các anh chị.em cũng làm báo cáo bán hàng và xác định kết quả bán hàng,em mới làm xong cái đề cương mà giờ phải làm bài báo cáo thực tập 60 trang nữa,em không biết làm sao đây.anh chị tư vấn giúp em với! em cảm ơn anh chị nhé

A

anchung79

Guest
6/4/07
18
0
1
36
Q9 TPHCM
chào các anh chị.em cũng làm báo cáo bán hàng và xác định kết quả bán hàng,em mới làm xong cái đề cương mà giờ phải làm bài báo cáo thực tập 60 trang nữa,em không biết làm sao đây.anh chị tư vấn giúp em với! em cảm ơn anh chị nhé

sao lại không biết làm sao. Đề cương đã có rồi, cứ theo đó mà làm thôi. Lên thư viện đi, xem các bài báo cáo thực tập của các anh chị khóa trước. Sau đó, mang những số liệu của công ty bạn thực tập mang vào bài báo cáo. Nói chung là bạn phải tự vận động trên cơ sở tham khảo tài liệu trên thư viện. vậy nhé.

Z

zing89

Guest
15/9/09
15
0
0
ving phuc
Đề án

Chào các anh,chị.Em đang phải làm đề án môn học và em đã chọn được đề tài ò mình là hạch toán tiêu thụ thành phẩm và xác định kết quả kinh doanh.Nhưng em muốn hỏi hạch toán tiêu thụ thành phẩm và hạch toán tiêu thụ hàng hóa về bản chất có giống nhau ko ạh?Chỉ là đề án môn học thì em có cần phải cụ thể một DN nào ko hay chỉ nói chung chung rồi sau này đi thực tập mới cụ thể vào DN mà mình thực tập?GIúp em vơi!!Em đang cần câu tả lời gấp lắm ạh.cảm ơn các anh ,chị nhiều!!!:015:

T

tranthanhduy

Sơ cấp
23/8/09
5
0
0
thành phố đà nẵng
Chào các anh,chị.Em đang phải làm đề án môn học và em đã chọn được đề tài ò mình là hạch toán tiêu thụ thành phẩm và xác định kết quả kinh doanh.Nhưng em muốn hỏi hạch toán tiêu thụ thành phẩm và hạch toán tiêu thụ hàng hóa về bản chất có giống nhau ko ạh?Chỉ là đề án môn học thì em có cần phải cụ thể một DN nào ko hay chỉ nói chung chung rồi sau này đi thực tập mới cụ thể vào DN mà mình thực tập?GIúp em vơi!!Em đang cần câu tả lời gấp lắm ạh.cảm ơn các anh ,chị nhiều!!!:015:
Hạch toán tiêu thụ thành phẩm và hạch toán tiêu thụ hàng hóa về bản chất là khác nhau
- Về hạch toán tiêu thụ hàng hóa:khi mua hàng N1561,N1331/C331,.. và phần chi phí mua hàng N1562,N1331/C331,...Đến cuối kỳ, bạn phải phân bổ chi phí mua hàng (1562), và phần tính vào giá vốn hàng xuất kho bao gồm của 1561 và 1562 được phân bổ. N632/C1561,1562.
- Về hạch toán tiêu thụ sản phẩm: khi xuất thành phẩm hoặc sản phẩm đem đi tiêu thụ thì sẽ hạch toán giá vốn N632/C154,C155.
Tiêu thụ hàng hóa là kế toán thương mại mua đi bán lại, còn tiêu thụ sản phẩm là công ty sản xuất ra sản phẩm để bán
Nếu giáo viên yêu cầu sử dụng số liệu của một công ty cụ thể thì bạn phải làm vào còn nếu không yêu cầu thì bạn không làm cũng được, nhưng trong bài viết có thêm phầm thực tế thì sẽ sinh động hơn.Có rất nhiều số liệu mẫu ở các bài báo cáo tốt nghiệp, bạn có thể lên thư viện để tìm. Chúc bạn hòan thánh tốt đề án!

Z

zing89

Guest
15/9/09
15
0
0
ving phuc
Vâng em đã hiểu và đã lựa chọn được đề tài cho mình rồicảmm ơn anh rất nhiều!!!:015:

Z

zing89

Guest
15/9/09
15
0
0
ving phuc
có ai có đề án hoặc báo cáo về đề tài hạch toán tiêu thụ thành phẩm và xác định kết quả kih doanh hok?Nếu có cho em tham khảo được ko ạh?:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA