Mỗi tuần một chuyên đề

Lãi tiền gửi ngân hàng trong quá trình thành lập doanh nghiệp

• Thread starter FBI
  • Ngày gửi
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Hình như pác nì hơi nóg tính. Em nghe nói vấn đề của người làm kế toán giỏi là làm có lợi cho dn mà vẫn đúng quy định.
Nếu mấy pác kiểm toán hay thuế mà hok chỉ ra đc chỗ sai của em thì sao bắt em chỉ ra dựa vào đâu để làm thế đc.:045:
Hok phải em chưa từng đọc kết cấu của 242, cái nì dân kiểm toán gọi là thủ thuật.
Hình như đây là vấn đề rất mới vì vậy chưa ai nghĩ đến, em đưa ra để chúng ta cùng thảo luận.
Nếu pác là kế toán của cty như vậy. Pác có chấp nhập nộp thuế TNDN trên khoản lãi này hok?

Rất có thể 3387 là giải pháp hợp lý, mong các cao nhân góp ý.

Ý của pác là khoản này đưa vào giảm 241? mong pác giải thik rõ hơn chút

Theo mình thì thế này. Các tài khoản khi lập ra đã có nội dung và kết cấu riêng của nó rồi. Giả sử thế này: Khi bạn xác định lợi nhuận thể xác định kết quả kinh doanh thì đương nhiên trên thực tế bạn lấy doanh thu-chi phí rồi. Nhưng không phải trong kỳ bạn trừ trực tiếp thẳng trên một tài khoản luôn như thế. Mình nghĩ doanh thu phải hạch toán doanh thu, chi phí hạch toán chi phí đúng theo nội dung tài khoản đấy. Nếu bạn làm theo cảm tính như thế thì làm sao mà bạn giải thích được khi có các đoàn kiểm tra thuế hay kiểm toán đến.:028:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Ý của pác là khoản này đưa vào giảm 241? mong pác giải thik rõ hơn chút
Đơn giản là khi DN còn trong giai đoạn XDCB thì chưa xác định kết quả kinh doanh nên không hạch toán khoản lãi đó vào 515. Bạn hãy liên tưởng trường hợp trong giai đoạn XDCB nếu có phát sinh nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ thì mọi khoản chênh lệch hạch toán qua 4132 đấy, có hạch toán vào 515 hoặc 635 đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA