Dự phòng giảm giá hàng tồn kho

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Dự phòng giảm giá hàng tồn kho
Kính chào tất cả anh chị Ban Quản Trị cùng các thành viên Webketoan,

Mình quá lúng túng khi giải quyết việc dự phòng giảm giá hàng tồn kho cho 2004.
Công Ty chuyên cung cấp các thiết bị tin học, trong đó có những mặt hàng tồn kho do chậm luân chuyển nhiều niên độ. Bán không ai mua thậm chí còn phải tốn tiền thuê xe đi đỗ nữa là khác. Cụ thể như từ lúc 1989 có những mặt hàng : Monitor monochrome, keyboard...,vẫn tồn trên sổ sách và kho cho đến nay. Giá thị trường hiện nay có thể bằng " không - Zero". Trị giá hàng tồn kho trên sổ sách còn rất lớn (trên tỉ đồng!!! ) nhưng thực tế không tham gia vào kinh doanh được.
Muốn tổ chức bán sold cũng chẳng ai mua !!!!

Hướng xử lý không biết bắt đầu từ đâu ? Đánh giá hàng tồn kho giảm theo 1 tỉ lệ nào đó cũng khó chịu ? (Thật sự không còn kinh doanh được nữa!!!) Rồi cuối năm sau 2005 không xử lý được thì lại phải hoàn nhập dự phòng giảm giá hàng tồn kho. Song song khi giải quyết việc này cũng ảnh hưởng bảng cân đối kế toán nhìn vào cũng không khả thi do phần tài sản mình giảm ?

Các anh chị cho mình ý kiến này để có hướng xử lý tốt và triệt để hơn.

Tha thiết mong các Bác hỗ trợ cho mình 1 tay để giải quyết tận gốc vấn đề này. Ôm xô này khó chịu quá - Xếp giao nhưng chưa định hướng xử lý sao cho triệt để đây.

Ôm xô này chắc Tết cũng không biết đi nơi mô ? Thầm nghĩ nên ghé qua thăm lăng Ông Levanduyet thì hay hơn hoặc ghé nhà bác ketoangiachat để thưởng thức món gâu gâu gì đó để cho khuây khoả.

Chân thành cám ơn

Lê Minh Trí.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Ở công ty em bác Trí ạ.
Tụi em kinh doanh sách cho n6en dụng tới mảng tin học là chết có ngày . Mới làm xong bộ hướng dẫn học Microsoft Office 2000 thì lại ra bộ phần phâm 2003. Như thế thì ai mua bộ cũ nữa coi như tiêu tùng chi phí cho đám sách đó.

Bên cạnh đó cũng có rất nhiều mảng sách không thể bán được do giấy hồi đó chất lượng thấp nên giờ nó đen thui. bán chẳng có ma nào mua.
Buộc tụi em phải giảm giá rồi đem bán tại chợ hàng giảm giá mấy ngày nay bác có thếy ở Nhà sách Phú thọ không.

NHư vậy đấy Cty em không thèm lập dự phòng hàng tồn kho đâu bọn em có cách xử lý như thế đấy bán cũng không thu đủ tiền vốbn nhưng có còn hơn không

B

Balack

Guest
7/12/04
17
0
0
ha noi
Theo tôi, do giá trị của số hàng tồn kho đó không còn giá so với giá thị trường hiện giờ, mà giá trị của nó rất lớn (hàng tỷ đồng). Thì bạn nên lập dự phòng toàn bộ giá trị của nó, rồi bán thanh lý (Có thể bán cho công nhân viên, hoặc everyone if any)

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tiếp theo lời hai bạn khuatqthin và Balack
Thật lòng mình cũng muốn làm theo 2 bạn trình bày nhưng chẳng có ma nào mua cả. Mình muốn tổ chức cho ai đứng ra thầu hết hàng này để thu nhặt được đồng nào thì cũng đặng nhưng ngặt có cái là chẳng ai chiếu cố hàng này cả. Không lẻ họ mua "nhập" rác về.
Đánh giá giảm trên 1 tỉ lệ nào cũng chẳng có cơ sở và để đó từ niên độ này sang niên độ khác và cứ chồng chất hết thế hệ này sang thế hệ kia. Như các bạn đã biết mỗi một thế hệ máy tính nó có giá trị trong 1 thời gian nhất định nào đó. Có khi trong một năm mà có những mặt hàng bị rớt giá trầm trọng. (Mặt hàng máy vi tính Rớt giá còn hơn mặt hàng xe honda nữa) Nhưng cũng có lúc mặt hàng nào đó thị trường bị hút thì các nhà kinh doanh cầm hoặc nâng giá. Có khi các nhà kinh doanh tạo thị trường khan hiếm ảo cũng có.
Giờ ngồi đây, nhìn đóng hồ sơ các bộ phận kỹ thuật đệ trình lên thấy ngao ngán và run tay hẳn.
Làm thủ tục báo hỏng hay làm dự phòng giảm giá. Báo hỏng thì cũng có bộ phận kỹ thuật test rồi - và ra một mớ. Mớ này đưa hẳn vào chi phí hay giá vốn ??? Còn những mặt hàng chậm luân chuyển - không khả năng kinh doanh được nữa thì làm dự phòng giảm giá hay sao đây ?
Một lần nữa xin các bạn cho thêm ý kiến và hướng giải quyết nào tốt nhất.
Có thể gởi mail riêng để góp ý qua hộp thư : leminhtri1956@yahoo.com
Cảm thấy trình bày trên đây tốt hơn để cho mọi người học hỏi chia sẻ cùng rút kinh nghiệm khi có trường hợp tương tự.

Chân thành cảm ơn khuatqthin và Balack rất nhiều. Đã cận Tết mà hai bạn còn viết bài cho mình và mọi người cùng tham khảo.
Anh khuatqthin có đem sách bán sold ở Nhà Sách Phú Thọ nhớ để lại cho mình 1 quyển sách hôm trước Bác có giới thiệu cùng anh em đó nhe. Bao nhiêu thì bi nhiêu - Cho biết cả Tài khoản cá nhân để mình chuyển tiền vào luôn thể nheeeee.
Xin chào và hẹn tái ngộ.
Lê Minh Trí

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Theo quan điểm của tôi, lô hàng đã xác định vô giá trị, việc lập dự phòng chẳng còn ý nghĩa. Các tốt nhất hạch tóan thẳng vào chi phí. Lập đầy đủ hồ sơ lô hàng, ( bao gồm các quyết định các biên bản, thông báo cả với CQ Thuế chủ quản), tiến hành thanh lý hủy lô hàng và hạch toán vào chi phí bất thường giá trị ( theo sổ sách) của lô hàng, chờ cuối niên độ kết chuyển giảm lãi trước thuế.
Nếu vớt vát bán sắt vụn, nhựa phế phẩm được đồng nào tốt đồng đó.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Đúng là case này không thể nói gì tới lập dự phòng được nữa, dự phòng phải được lập từ trước. Anh nên nhờ 1 công ty chuyên giám định lập 1 chứng thư giám định lô hàng này không còn giá trị thương mại và tiến hành hủy bỏ ( nên thuê 1 công ty chuyên về tiêu hủy hàng, có phương án đầy đủ, không gây tác hại môi trường ...).
Toàn bộ quá trình này, phải thông báo trước cho cơ quan thuế, mỗi khâu phải lập biên bản có sự chứng kiến và ký xác nhận của cán bộ thuế.
Khoản này đưa vào chi phí bất thường/hàng hư hỏng/hàng không còn giá trị thương mại và phân bổ dần trong vài năm.
Cái công ty chuyên hủy hàng phần cứng máy tính thì tui không nhớ tên, anh có thể hỏi IBM-Vietnam, họ làm chuyện này thường xuyên.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Vui Xuân Không Quên Nhiệm Vụ

Vui Xuân Không Quên Nhiệm Vụ
Tiếp theo lời hai bạn chien da xop và Gia linh

Một lần nữa thành thật cám ơn hai bạn. Những ý kiến đóng góp của các bạn giúp cho mình có hướng giải.
Đã cận Tết mà hai bạn còn tâm trí để viết những lời chân tình nhất. Thật sự hiện nay như ngồi trên đóng "tro tàn" mà không biết chừng nào ngọn lửa bốc lên.
Rất sốt ruột đang chờ cao kiến của các bạn. Mình viết bài này lên không nhằm mục đích để gian lận Thuế TNDN gì cả. Nhưng thực tế tình trạng của đơn vị là như thế do kế toán trưởng trước đây cũng run tay và chưa có hướng xử lý.
Theo cao kiến
của Anh chien da xop ( nên thuê 1 công ty chuyên về tiêu hủy hàng, có phương án đầy đủ, không gây tác hại môi trường ...).
Toàn bộ quá trình này, phải thông báo trước cho cơ quan thuế, mỗi khâu phải lập biên bản có sự chứng kiến và ký xác nhận của cán bộ thuế.
Khoản này đưa vào chi phí bất thường/hàng hư hỏng/hàng không còn giá trị thương mại và phân bổ dần trong vài năm.
Cái công ty chuyên hủy hàng phần cứng máy tính thì tui không nhớ tên, anh có thể hỏi IBM-Vietnam, họ làm chuyện này thường xuyên

Đây cũng là 1 hướng nhưng lại phát sinh chi phí ngại xếp không duyệt phương án này. Mặc khác có gì chưa "ổn lắm" vì làm mạnh lên thì hở ra cái đuôi quản lý tồi không kịp thời phản ảnh cập nhật thông tin quản lý điều hành nội bộ.

Các bạn cho thêm thông tin đi.

Xuân Ất Mão 2005 đến

Nhân dịp này cho gia đình Trí gửi lời Kinh chúc tất cả anh chị trong Ban Quản Trị cùng các thành viên Webketoan BẮC TRUNG NAM : AN BÌNH, HẠNH PHÚC VÀ NHIỀU THÀNH ĐẠT.

CHUNG SỨC ĐÓNG GÓP - ĐỒNG PHÁT TRIỂN

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Giờ ngồi đây, nhìn đóng hồ sơ các bộ phận kỹ thuật đệ trình lên thấy ngao ngán và run tay hẳn.
Làm thủ tục báo hỏng hay làm dự phòng giảm giá. Báo hỏng thì cũng có bộ phận kỹ thuật test rồi - và ra một mớ. Mớ này đưa hẳn vào chi phí hay giá vốn ??? Còn những mặt hàng chậm luân chuyển - không khả năng kinh doanh được nữa thì làm dự phòng giảm giá hay sao đây ?

Thế hồ sơ mà bộ phận kĩ thuật đưa ra như thế nào ? Có khẳng định là hàng hoá đó kém chất lượng , lạc hậu ko ? Bác Trí nói rõ ra một chút để các anh chị khác trên diễn đàn giúp đỡ .

Song song khi giải quyết việc này cũng ảnh hưởng bảng cân đối kế toán nhìn vào cũng không khả thi do phần tài sản mình giảm ?
Vì bác Trí nói là mớ hàng đó không có giá trị , bán chẳng ai thèm mua . Thế nên nếu muốn giải quyết số hàng này thì chỉ có cách bán phế liệu . Nhưng mà bác Trí lại sợ ảnh hưởng đến bảng cân đối kế toán (do phần tài sản giảm nhiều ). Nếu là em , em sẽ đưa nó vào "chi phí chờ kết chuyển " rồi phân bổ dần . Làm như thế thì không ảnh hưởng nhiều đến bảng cân đối kế toán . Như vậy có được không nhỉ ? Em chưa biết thực tế như thế nào , chỉ nói ra quan điểm của mình thế thôi ạ . Có gì sai thì mọi người nhắc em tí nhé .

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Anh Trí ơi,
Chính vì nguyên giá của đống hàng đó khá lớn, trên 1 tỉ đồng, nên anh cần làm động tác giám định độc lập và tiêu hủy theo đúng bài bản, chứ không thì thuế sẽ không chịu cho anh đưa vào chi phí phân bổ dần đâu. Lơ mơ là thuế sẽ phạt thành nhiều tỉ đồng đấy. Mình từng kinh nghiệm chuyện này vài lần rồi khi tư vấn cho 1 số công ty, cà VN lẫn 100% vốn nước ngoài.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chiên da xốp nói:
Anh Trí ơi,
Chính vì nguyên giá của đống hàng đó khá lớn, trên 1 tỉ đồng, nên anh cần làm động tác giám định độc lập và tiêu hủy theo đúng bài bản, chứ không thì thuế sẽ không chịu cho anh đưa vào chi phí phân bổ dần đâu. Lơ mơ là thuế sẽ phạt thành nhiều tỉ đồng đấy. Mình từng kinh nghiệm chuyện này vài lần rồi khi tư vấn cho 1 số công ty, cà VN lẫn 100% vốn nước ngoài.

Một lần nữa cám ơn anh Hùng rất nhiều và không quên nhắc nhở mình các thủ tục cần tiến hành để thanh lý lô hàng cho hợp pháp và hợp lệ.
Thay mặt Công Ty gởi đến anh những lời chúc tốt đẹp và những điều lành luôn đến với gia quyến anh Hùng (Chiên da xốp)

Một chút bỏ nhó cùng gợi nhớ,sau hôm tất niên mình có về nói với xếp (P) và (N), các xếp có biết anh đó.

Lê Minh Trí

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tina nói:
Thế hồ sơ mà bộ phận kĩ thuật đưa ra như thế nào ? Có khẳng định là hàng hoá đó kém chất lượng , lạc hậu ko ? Bác Trí nói rõ ra một chút để các anh chị khác trên diễn đàn giúp đỡ .
---------------------------------------------
.......... Nhưng mà bác Trí lại sợ ảnh hưởng đến bảng cân đối kế toán (do phần tài sản giảm nhiều ). Nếu là em , em sẽ đưa nó vào "chi phí chờ kết chuyển " rồi phân bổ dần . Làm như thế thì không ảnh hưởng nhiều đến bảng cân đối kế toán . Như vậy có được không nhỉ ? Em chưa biết thực tế như thế nào , chỉ nói ra quan điểm của mình thế thôi ạ . Có gì sai thì mọi người nhắc em tí nhé .

Cám ơn Tina rất nhiều, mình rất lưu ý tất cả những gì các bạn nhắc nhở mình.
Ở đây phải nói không có gì gian lận trốn thuế đâu. Các hồ sơ kỹ thuật test các linh kiện hỏng đã lập nhiều năm nay nhưng chẳng ai giải quyết cả cứ để trong kho (TK 1561) miết. Kỳ này xếp giao cho mình phải dứt điểm chuyện này vì thế mình rất cần để được các bạn tham vấn.
- Trình tự phải làm
- Các thủ tục qui trình cần phải xử lý
- Phương pháp hạch toán (Như bài anh chiên da xốp, có đề nghị hạch toán vào chi phí tài chính (TK loại 8) Khoản này đưa vào chi phí bất thường/hàng hư hỏng/hàng không còn giá trị thương mại và phân bổ dần trong vài năm).
- Vân vân ... và vân vân

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA