Có cách nào lấy ngày cho hôm nay và mãi mãi

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Có lẻ ai cũng biết là chúng ta có hàm today() để cho ra ngày hôm nay. Nhưng không biết là có cách nào lấy ngày hôm nay nhưng sau khi lấy xong nó sẽ không thay đổi cho ngày hôm sau không?

Ví dụ lấy ngày cho một chứng từ mới là ngày hôm nay nhưng qua ngày mai thì chứng từ này vẩn cứ là ngày đó. Tất nhiên là không dùng Macro rồi. Nếu không thì còn nói làm gì nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dqc

Guest
9/2/05
19
0
1
viet nam
Bạn có thể dùng hàm now() sau đó định dạng lấy dd/mm/yyyy thử xem.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Các bạn dùng tổ hợp phím Ctrl+; (dấu chấm phẩy) để nhập ngày hôm nay vào 1 Cell nào đó, thay vì dùng hàm Today(), và nếu bạn muốn nhập giờ hiện tại thì bạn sẽ dùng tổ hợp phím Ctrl + : (dấu hai chấm). Chúc các bạn khám phá thêm những điều thú vị khác từ Excel

Sửa lần cuối:
W

WhoamI

Cao cấp
handung107 nói:
Các bạn dùng tổ hợp phím Ctrl+; (dấu chấm phẩy) để nhập ngày hôm nay vào 1 Cell nào đó, thay vì dùng hàm Today(), và nếu bạn muốn nhập giờ hiện tại thì bạn sẽ dùng tổ hợp phím Ctrl + : (dấu hai chấm). Chúc các bạn khám phá thêm những điều thú vị khác từ Excel
Đúng như yêu cầu của OverAC, hi...thật thú vị vì đơn giản đến không ngờ! Theo em hiểu thì Ctrl+; (dấu chấm phẩy) sẽ thay thế cho cả việc dùng hàm today() sau đó copy rồi paste special/value.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Vâng cách này thì em cũng biết rồi ạh
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=6155

Nhưng em muốn có một hàm mà nó chỉ update ngay lần đầu thôi. Sau đó nó không update thêm một lần nửa. trừ trường hợp nó được set ở vị trí mới.
Đòi hỏi này hình như hơi bị quá đáng. Thôi em không đòi hỏi nửa đâu. Có bao nhiêu sài bấy nhiêu vậy.!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
dqc nói:
Bạn có thể dùng hàm now() sau đó định dạng lấy dd/mm/yyyy thử xem.
Hàm now() thì không khác gì hàm today() tức là nó cũng bị update mỗi khi bảng tính kêu gọi update giá trị của các công thức

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA