Giúp em công thức tính thời gian !!!!

• Thread starter V8088
  • Ngày gửi
V

V8088

Guest
6/2/05
5
0
0
43
dsadas
Gửi các bác,

Vô tình dạo net em biết được Box này, nên nhờ các bác một việc. Chả là em định làm 1 file exel để quản lý tiền internet (em kô khoái mấy phần mềm quản lý Net lắm), yêu cầu chỉ đơn giản như sau:

- Có một cột để nhập h bắt đầu sử dụng máy
- Có một cột để nhập h kết thúc sử dụng máy
- Một cột tính ra tổng thời gian đã sử dụng
- 1 Cột thành tiền vv.

Các bác giúp em công thức để tính tổng thời gian đã sử dụng được không ạ ?

Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào mừng bạn đến với WKT với một câu hỏi về Excel!
Xem chừng công việc của bạn cũng có liên quan đến kế toán nhỉ. Hy vọng bạn hài lòng vơi những gì WKT có.
Sau đây là câu trả lời về câu hỏi của bạn:
- Những câu giải đáp cho câu hỏi của bạn dựa trên một điều hơi bị cơ bản là bạn phải biết về Excel đúng không? Tôi sẽ trả lời bạn trên cơ sở này nhé.

+ Bạn cứ việc lập ra cột thời gian bắt đầu và cột thời gian kết thúc như ý bạn muốn. Tiếp theo là cột thời gian sử dụng.
+ Theo một suy nghĩ bình thường và thô thiển ta nói rằng giá trị trong cột thời gian sử dụng này bằng cột thứ 2 - cột thứ nhất. Và thực chất là đúng như vậy!! ^_^ Nhưng bạn thử trừ đi bạn sẽ thấy nó ra một chuổi#####. Nhưng không sao. Bạn cứ để nó đó.
+ Format cột này lại theo định đạng number (vào number format)
+ bạn sẽ thấy rằng nó cho ra một số lẻ kỳ cục. Cứ việc yên tâm làm tiếp.
(Để tôi giải thích điều này cho bạn một chút. Excel lưu dử liệu về thời gian bằng một số thực. Phần nguyên chính là ngày, còn phần lẻ là giờ trong ngày. Nghĩa là nếu bạn nhân số vừa trừ được với 24 thì bạn sẽ được số giờ chênh lệnh, Nếu bạn chọn nhân với 24*60 thì bạn được số phút sủ dụng, tiếp tục nếu là 24*60*60 thì được số giây sử dụng.)

Nói túm lại công việc của bạn chỉ là viếc vào hàm =(gioketthuc-giobatdau)*24 và chỉnh lại number format thế là xong

Thêm một mẹo nữa nhé:Nếu bạn nhấn
- "Ctrl + ;" bạn sẽ có được ngày hiện tại
- "Ctrl + Shift + :" bạn sẽ có giờ hiện tại.

Hy vọng là những điều trên giúp được bạn.
(Giờ này là Tết nên ít có bà con nào rảnh trả lời cho bạn.)

Sửa lần cuối:
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
hihi, hỏi dễ thế không biết, cái này bạn kết hợp thêm với hàm if nữa để làm tròn số tiền, ví dụ như nếu là 3100 thì làm tròn thành 3000, 3400 làm tròn thành 3500, 3700 làm thành 4000, 3600 làm thành 3500 ... ect ..., nhưng theo mình đề xuất thì thế này: 3100 làm thành 3500, 3600 làm thành 4000 (hihihi, gian chưa?), đấy, dùng các hàm mod, round hoặc int(hàm này thì hơi thật thà) .. mà thực hiện nhé, hay lắm đấy, ..

Bổ xung tý nhé: nếu bạn dùng hàm round thì nên dùng 2 hàm roundup (làm tròn lên) và rounddown (làm tròn xuống) để tính toán cho ngọt ngào nhé,

Sửa lần cuối:
V

V8088

Guest
6/2/05
5
0
0
43
dsadas
Yeah, cảm ơn hai bạn nhiều lắm, mình làm được rồi ! Nếu có gì thắc mắc về Excel mình sẽ hỏi tiếp !

V8

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA