Báo cáo tài chính của bệnh viện

• Thread starter pekon
  • Ngày gửi
P

pekon

Guest
21/3/07
2
1
0
TP.HCM
Chào mọi người, hiện tại em có báo cáo tài chính của bệnh viện, làm thế nào để nhìn vào biết báo cáo có trung thực khách quan không? và những chỉ tiêu nào trong báo cáo mình cần phải quan tâm và làm rõ,và nhìn vào báo cáo thì chỉ tiêu nào để mình có thể nhận xét về báo cáo tài chính đó. mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
pekon khỏi chung chung quá, nhìn BCTC những con số đẹp chưa chắc nó ổn đâu, đọc thêm Thuyết minh có khi thiếu lung tung, tốt nhất là phải tìm hiểu thêm nhiều thứ bên trong nó.
Ko ai trả lời được chỉ tiêu nào quan trọng nhất đâu, cái nào cũng quan trọng cả

P

pekon

Guest
21/3/07
2
1
0
TP.HCM
Tại em chỉ có báo cáo tài chính, hok có thuyết minh báo cáo , nên nhìn vào hok biết sai chỗ nào

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Chào mọi người, hiện tại em có báo cáo tài chính của bệnh viện, làm thế nào để nhìn vào biết báo cáo có trung thực khách quan không? và những chỉ tiêu nào trong báo cáo mình cần phải quan tâm và làm rõ,và nhìn vào báo cáo thì chỉ tiêu nào để mình có thể nhận xét về báo cáo tài chính đó. mong mọi người giúp đỡ

Muốn biết có trung thực khách quan hay không thì bạn phải kiểm tra các chỉ tiêu trên báo cáo tài chính. So sánh, đối chiếu các chỉ tiêu đó với các sổ chi tiết có liên quan.
Đoơ vị bạn đã được giao tự chủ theo NĐ 43 chưa?
Về cơ bản thì hoạt động tài chính của một bệnh viện cũng chẳng khác gì đối với các đơn vị sự nghiệp có thu khác. Tuy nhiên bạn cần lưu ý một số nội dung:
- Thu sự nghiệp và thu hoạt động SXKD, dịch vụ:
+ Thu viện phí: Khoản thu này được để lại đơn vị sử dụng, tuy nhiên phải làm thủ tục ghi thu qua NSNN rồi mới bổ sung nguồn. Theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP, các Bệnh viện được giao tự chủ không còn nghĩa vụ phải nộp cấp trên (từ 2-5% thu một phần viện phí theo quy định tại NĐ 95/NĐ-CP);
+ Thu hoạt động dịch vụ, hoạt động SXKD
- Chi hoạt động:
Bạn xem số chi đã phản ánh hết vào chi hoạt động của đơn vị trong năm hay chưa. Lưu ý đến vật tư, hàng hoá và khối lượng sửa chữa lớn thuộc kinh phí năm đó đã được đưa vào quyết toán hay chưa. Tại một bệnh viện thường liên quan đến nội dung này nhiều nhất là khoản tiền mua thuốc, vật tư, hoá chất mua năm đó nhưng chưa sử dụng.
Trên báo cáo tài chính bạn cũng có thể kiểm tra được khoản chi trích lập các quỹ từ chênh lệch thu lớn hơn chi hoạt động thường xuyên. Bạn kiểm tra khoản chi đó có đúng quy định hay không, về tỷ lệ trích, về phần chênh lệch...
....
Nói chung là cũng rất nhiều nội dung phải quan tâm, bạn nên nêu rõ từng nội dung cụ thể thì dễ trao đổi hơn.
Chúc bạn thành công!

H

hoaithanh090475

Sơ cấp
28/10/08
12
0
1
TP.HCM
Mình bổ sung nha:
- Cái nhìn vào trước mắt của BCTC đơn vị Bệnh viện là con số: Dự toán (kinh phí) : TK 46121, 66121, 008 . Nó phản ánh đơn vị bạn sử dụng như thế nào.
- Thứ hai là các TK 152,153 có khớp với TK 337 không. Tồn kho có lớn không.
- Thứ ba TK 211,213, 214 có trùng khớp với TK 466 không.
- Thứ tư TK 334, TK 511 không có số dư.
- Thứ năm số liệu tổng hợp phải khớp đúng với các báo cáo chi tiết tình hình hoạt động của từng loại kinh phí.
- Thứ sáu Báo cáo tình hình thu chi hoạt động sự nghiệp có thu TK 511 cho biết đơn vị sử dụng TK này thu chi như thế nào: chú trọng vào tỷ trọng chi của nguồn thu này : 70-80% chi vật tư, thuốc, máu, HC, VTTH, y dụng cụ; 5% chi trả lương tăng thêm, 10% chi khác, còn lại là phần tiết kiệm được để tính thu nhập tăng thêm cho CB đó .
- Mối quan hệ giữa việc bạn chi trong mục, tiểu mục. Có chi nhầm mục lục ngân sách không .....
Tóm lại : Nhìn vào các TK 511,337,211,213,461,661 là phản ánh toàn bộ hoạt động của đơn vị Bệnh viện . Còn phân tích chi tiết thì phải đi sâu vào các nghiệp vụ cũng như con số cụ thể liên quan đến các năm trước nữa bạn ạ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI

Mục đích của bạn để làm gì bạn làm luận văn hả, nếu làm luận văn thì đề tài bạn chọn là gì, trên cơ sở đó mới đi sau và đánh giá được chứ chỉ báo cáo không thì với loại báo cáo của qui định tại việt nam bạn chẳng đánh giá được gì nhiều đâu.

T

Tuyet atk

Guest
23/9/09
34
0
0
37
tuyen quang
Mọi người giúp mình với.
Mình mới vào nghề từ đầu tháng 7,mọi công việc với mình đều bỡ ngỡ,vừa mới vào ma mình đã phải lập báo cáo quyết toán quý II.Khi lập bảng cân đối mình thấy số liệu trên bảng cân đối của quý I ko cân,
TK 511 có số dư nợ cuối kỳ.Sổ sách ghi thì gạch xoá rất nhiều,
Sổ quỹ tiền mặt ghi sai số tiền của 1 phiếu chi nên k cân với sổ của thủ quỹ,
Đơn vị của mình cũng là bệnh viện.theo các bạn thì mình nên làm thế nào?

P

proteios

Guest
24/6/10
2
0
0
hà nội
pekon ơi, bạn có bản báo cáo tài chính của bệnh viện à? bạn có thể gửi qa mail cho mình với dc ko? mình đag cần cái này lắm. thanks. proteios_01@yahoo.com.vn

O

o0oClovero0o

Guest
29/6/10
1
0
0
34
Ha noi
ban pe con oi co bao cao tai chinh benh vien co the share cho minh dc k ? mail của mình là : clover.19.manga.@gmail.com.
thanks ban

T

Trinhthihuyen84

Guest
30/11/06
13
0
1
39
TP. HCM
Mình cũng đang cần một BCTC của bệnh viện để tham khảo, bạn nào có thì cho mình xin với nha! Mình cám ơn nhiều. Có gì các bạn gửi cho mình theo địa chỉ: trinhthihuyen84@gmail.com

T

ThoTran

Guest
3/9/10
1
0
0
Hà Nội
Mình cũng đang cần báo cáo tài chính của bệnh viện để tham khảo. Bạn nào có thì gửi cho mình với nha. Mình xin cảm ơn lắm lắm. Mail của mình là friendever1611@yahoo.com

N

Nhânemi

Sơ cấp
8/10/20
2
0
1
28
c ơi c có thể cho e xin bctc của bv dc ko ạ .. maiI: nhantckt0705@gamil.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA