Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán xã phường

• Thread starter kien777
  • Ngày gửi
H

hang tron

Sơ cấp
29/5/12
7
1
1
khánh hòa
Ðề: Kế toán xã phường

thanks anh. tại em ko bit nên mới hỏi mà

em mới làm mà bà kế toán trước bà có chỉ cái gì đâu. em tự học hỏi 1 mình nên.....
em lục trong phần chứng từ, em thấy bà ấy phân bổ dự toán cho đài truyền thanh là 989/252 anh ah. giờ em đang làm quyết định điều chỉnh dự toán, lấy kinh phí dự phòng chuyển qua, mà không biết trình tự làm như thế nào, anh chỉ em luôn nha. thank a
Ui. không ai giúp được em sao? buồn ghê

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Mình có tài liệu đấy, nhưng chỗ mình không có máy Scan nên chưa biết làm thế nào để chia sẻ cho mọi người cả.

em mới làm mà bà kế toán trước bà có chỉ cái gì đâu. em tự học hỏi 1 mình nên.....
em lục trong phần chứng từ, em thấy bà ấy phân bổ dự toán cho đài truyền thanh là 989/252 anh ah. giờ em đang làm quyết định điều chỉnh dự toán, lấy kinh phí dự phòng chuyển qua, mà không biết trình tự làm như thế nào, anh chỉ em luôn nha. thank a
Bạn muốn điều chỉnh dự toán thì cứ ra quyết định của UBND, kèm theo phiếu điều chỉnh dự toán. Trong quyết định bạn ghi rõ là lấy từ nguồn dự phòng. Nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì nguồn dự phòng chỉ để bổ sung các nhiệm vụ phát sinh mà trong dự toán đầu năm chưa có, còn bạn muốn điều chỉnh dự toán thì lấy dự toán ở các Chương mà bạn chưa sử dụng đến hoặc sẽ không sử dụng hết dự toán trong năm.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Em mua được sách rồi ạ, lang thang trên mang thế nào mà tìm được trên vinabook,

P

phuongthanh2004

Sơ cấp
20/3/12
3
0
0
Hai lang

Bạn làm Kế toán NSX thì bạn có thể tham khảo các chế độ kế toán NSX và các biểu mẫu giao dịch với Kho bạc ở địa chỉ : http://khobac.vnweblogs.com/ Hy vọng bạn có nhiều điều cần khai thác ở đó .

G

gianghia

Guest
16/10/04
36
0
0
vn
www.taichinhcujut.com

Bạn làm quyết định bổ sung và điều chỉnh dự toán cho đài truyền thanh xã. Nguồn dự phòng thì bạn xem xét lại nội dung bổ sung của bạn là gì. theo luật ngân sách thì bạn chỉ sử dụng nguồn dự phòng để chi các khoản chi chưa có trong dự toán đầu năm như: an ninh, quốc phòng, thiên tai bảo lụt ...

L

letuansinh

Sơ cấp
18/4/11
15
0
1
Hung yen
Xin giúp đỡ về phần mềm KTX552

Mong nhận được nhiều ý kiến của các anh/ chị:
Em có sử dụng phần mềm KTX552. Khi nhập bổ sung ngân sách cân đối từ cấp trên, và bổ sung ngân sách có mục tiêu thì khi in ra báo cáo "Tổng hợp thu ngân sách xã theo nội dung kT (mẫu B02A)" thì chỉ thấy có tiền bổ sung ngân sách cân đối từ cấp trên.
Em có thử nhập 2 GBC bổ sung ngân sách cân đối thì chỉ hiện tiền của 1 GBC.
Chỉ nhập 1 GBC cho bổ sung có mục tiêu nhưng cũng không có hiện tiền lên.
Anh/ chị nào biết em bị lỗi gì thì chỉ dùm cho em nhé! Cảm ơn anh/chị

Lần đâu tiên em gửi bài nếu có nhầm forum thì mong anh quản trị chuyển dùm em nhé!!!!!!

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Ðề: Xin giúp đỡ về phần mềm KTX552

Lỗi như bạn nói xử lý cũng rất đơn giản. Theo mình nghĩ thì do bạn chưa khai báo công thức trong phần mềm. Bạn vào phần "Mã hiệu" --> "Danh mục các báo cáo theo chỉ tiêu" --> "Các báo cáo thu" --> "Báo cáo tổng hợp thu Ngân sách xã".
Đến đây, bạn chọn "Khai chỉ tiêu" --> Sau đó di chuyển chuột đến phần III "Thu bổ sung từ ngân sách cấp trên" --> Bạn chọn tiếp " Thu bổ sung có mục tiêu từ ngân sách cấp trên". Sau đó bạn chọn "Khai công thức".
Dấu (+), Cấp (4), Chương (860), Loại (340), Khoản (346), Mục (4650), TM (4655).
Chúc bạn thành công!

L

letuansinh

Sơ cấp
18/4/11
15
0
1
Hung yen

Em đã làm theo các bước hướng dẫn, thì thấy phần mềm đã khai báo rối. Em khai báo thêm công thức nữa nhưng vẫn không có kết quả.
Mong anh/ chị giúp em nhé!!!!!!

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Em đã làm theo các bước hướng dẫn, thì thấy phần mềm đã khai báo rối. Em khai báo thêm công thức nữa nhưng vẫn không có kết quả.
Mong anh/ chị giúp em nhé!!!!!!
Nếu máy của bạn có Teamview thì mình có thể hỗ trợ trực tuyến cho bạn. Nếu không bạn gọi cho mình theo số máy: 0934.818.789 (Gọi cho mình lúc bạn đang bên máy tính để tiện hỗ trợ nhé).

S

sauchua

Cao cấp
9/8/12
374
0
0
33
hải dương

các anh chị đi trước cho em hỏi thi vào kế toán xã đề có khó không ạ??? dạng như thế nào, có giống với kế toán doanh nghiệp không? hjc hjc em sắp thi rồi mà chẳng biết phải học những gì cả, ai biết thì giúp em với ạ huhu

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

chào anh! em hiện giờ cũng là 1 kt xã mới, vừa vào tháng 1/8 vừa rồi: em làm lương xong rùi, nhưng mọi người bây giờ lại đưa cho các hóa đơn: trong đó có 1 hóa đơn bên Phát thanh xã mua loa, dây điên =1.500.000đ em muốn hỏi họ đưa mỗi hóa đơn cho e ko! anh ấy bảo "trước chị kế toán cũng chỉ cần vậy thôi" bjo e có phải đòi thêm giấy báo giá ko?? và những giấy tờ có liên quan ko để thanh toan? có văn bản, thông tư nào quy định các giấy tờ có khi mua săm vật tư, thiết bị ko anh Pm e vơi:wall:

bạn ơi minh kung mơi làm kt xã nek! 1/8/2012 minh ko thi vào nhưng kt xã tài khoản khác DN hoàn toàn phải học lại từ đầu thui :"<
bjo ít ng để nc nhi?

khác nhau lắm học lại từ đầu thui! có sư phụ nào thì đi hỏi thui :<

Sửa lần cuối:
TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Hoá đơn không thôi thì chưa đủ bạn à. Phải kèm theo Giấy đề nghị thanh toán nữa chứ. Đối với những chứng từ có giá trị nhỏ thì không nhất thiết phải lấy phiếu báo giá.

T

thanhqnlh

Sơ cấp
24/8/09
26
0
1
64
Quảng Ngãi

Hình như tôi thấy các bạn nhầm thu, chi chuyển nguồn và thu kết dư . Mình đã xem tất cả trên diển đàn kể cả đơn vị cung cấp phần mềm kế toán hàng đầu nổi tiếng đều giải đáp sai cả nguyên lý.
+Chi chuyển nguồn Nợ 814,819/có 3111 ( Năm quyết toán năm trước) Mục 0950 chương 860 khoản 369
+Thu Chuyển nguồn Nợ 3111/có 714,719 Mục 0900 chương 860
+ Thu Kết dư : Nợ 914/có 714,719 (năm sau ) Tùy trường hợp mà chọn tài khoản thu - Mục 4800 Chương 860

Hình như tôi thấy các bạn nhầm thu, chi chuyển nguồn và thu kết dư . Mình đã xem tất cả trên diển đàn kể cả đơn vị cung cấp phần mềm kế toán hàng đầu nổi tiếng đều giải đáp sai cả nguyên lý.
+Chi chuyển nguồn Nợ 814,819/có 3111 ( Năm quyết toán năm trước) Mục 0950 chương 860 khoản 369
+Thu Chuyển nguồn Nợ 3111/có 714,719 Mục 0900 chương 860
+ Thu Kết dư : Nợ 914/có 714,719 (năm sau ) Tùy trường hợp mà chọn tài khoản thu - Mục 4800 Chương 860

Sửa lần cuối:
H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

có anh chị nào dung misa baboo.net.2012 ko vậy! em mới dung chưa quen lắm ai có kinh nghiệm em hỏi với
:051:

Sửa lần cuối:
TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

có anh chị nào dung misa baboo.net.2012 ko vậy! em mới dung chưa quen lắm ai có kinh nghiệm em hỏi với
:051:
Bạn có vướng mắc gì về phần mềm MISA hãy gọi tới tổng đài hỗ trợ bên phía Công ty: 1800588811. Các nhân viên sẽ hỗ trợ miễn phí cho bạn.

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

anh TINH ơi! thủ quỹ vừa rút tiền tạm ứng kho bạc về cho thằng văn hoá xã đi giao lưu bóng chuyền 2/9 này: lấy tiền về quỹ rùi h viết phiếu thu chi thì định khoản kiểu gì nhỉ????

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

anh TINH ơi! thủ quỹ vừa rút tiền tạm ứng kho bạc về cho thằng văn hoá xã đi giao lưu bóng chuyền 2/9 này: lấy tiền về quỹ rùi h viết phiếu thu chi thì định khoản kiểu gì nhỉ????

Ở chỗ mình không tạm ứng KB về chi thường xuyên. Tuy nhiên, Ngân sách xã vẫn được phép tạm ứng.
1. Rút tạm ứng Kho bạc, Bạn hạch toán: Nợ 111: Số tiền tạm ứng - Có 1121: Số tiền tạm ứng.
2. Sau đó, chi từ nguồn tạm ứng, Bạn hạch toán: Nợ 8192 - Có 111 (Chi từ tạm ứng)
3. Sau khi có đủ chứng từ thanh toán, bạn lập bảng kê thanh toán tạm ứng với cơ quan Kho bạc. Nợ 8142 - Có 8192: Số tiền đã tạm ứng KB (Nếu có chênh lệch tăng thì HT rút tiền KB nhập quỹ, nếu CL giảm thì bạn vẫn phải để dư nợ Tạm ứng KB, hoặc nộp trả tiền tạm ứng).

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

Anh Tinh có Nick Yahoo ko anh? hay face cũng đc. cho em xin^^ em mới đi làm kung mún hỏi hang làm quen nhìu Kt xã lắm hihi
- Chỗ em có chị nghỉ thai sản đầu tháng 8 này em làm bảng kê giảm với BHXH rùi!ko biết ngoài chế độ BHXH trả cho chị.ko biết em còn phải làm khoản nào cho chị đó nữa, hay là hết trách nhiệm rùi anh nhỉ? Thấy chị em bảo là có khoản trợ cấp( Hỗ trợ) gì nữa mình phải thanh toan cho chị đó. ko mấy nữa BHXH
nó cắt mình bị kiện thì chít? anh nhỉ?

Sửa lần cuối:
L

lacongai111

Sơ cấp
27/5/10
11
0
1
35
Ha Noi

Nghỉ thai sản thì được hưởng 2 khoản bạn à
Khoản 1 là mức hỗ trợ bằng 4 tháng lương bình quân của 3 tháng cuối đóng BHXH
Ngoài ra còn được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh, bằng 2 lần mức lương bình quân hiện hành: 1050X2
Bạn làm các thủ tục rồi gửi cho cơ quan BHXH là được

H

hainrbk

Sơ cấp
16/8/12
8
0
0
33
bac kan

kảm ơn các anh chị nhak! em đi hỏi bảo hiểm rồi: nó bảo làm bảng tăng giảm cho chị kia, và làm hồ sơ gồm:
1, mẫu giấy C67a-HD (03 bản) này,
2, giấy chứng sinh, giấy ra viện, mẫu giấy C65-DH ( 3 giấy này Bệnh viện cho)
3, Sổ BHXH của chị đó nộp lại hihi thế là đc nó bảo thế hihi lấn sau pít rùi hehe

kế toán xã nhìu ng trẻ mak sao ít ng tham gia quá... chẳng giúp nhau được mấy? các anh chị makerting kiu gi nhiu nhiu ng tham gia KT xã phường với

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA