Thanh lý TSCD

• Thread starter haiduong
  • Ngày gửi
H

haiduong

Guest
23/6/03
7
0
0

Công ty chúng tôi co nhập 1 số phương tiện vận tải chuyên dùng , theo luật khuyến khích đầu tư được miễn thuế NK , nay đã hết khâu hao chúng tôi tiến hành thanh lý TS ,vậy chúng tôi có bị truy thu thuế NK không , Công ty tôi không có chức năng KD điện , nhưng có đơn vị bạn dùng nhờ điện và họn yêu cầu chúng tôi xuất cho họ hóa đơn TC có được không ? Xin các bạn chỉ giáo và vận dụng văn bản nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Đơn vị bạn dùng nhờ điện và có trả tiền thì phải xuất cho họ hóa đơn TC .
thanh lý TS để mình xem lại rồi sẽ trả lời sau. OK ?

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Bạn có kinh doanh điện đâu mà xuất hóa đơn. Bạn chỉ được viết phiếu thu thôi và trong hợp đồng thuê nhà, hoặc thuê văn phòng nên nêu rõ là tiền điện, nước là thu theo thực tế sử dụng. Và viết phiếu thu thôi, Hàng tháng căn cứ vào số điện thực tế để thông báo và thu tiền. Còn nếu không có số thực tế, mình nghĩ là nên khoán. Cái này viết phiếu thu theo giá cả thuế. Còn bạn có kinh doanh được điện đâu mà xuất hóa đơn. Đó là ý kiến cá nhân của mình.

H

haiduong

Guest
23/6/03
7
0
0
Nhưng thu tiền cua ho ma khong co hoa don thi ho khong hạch toán duoc ,neu cu coi dien la 1 loai hang hoa va co hoa don d©u vao cua so dien thi toi co the xuat hoa don duoc khong

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Vậy số tiền điện một tháng đó có nhiều không ? Mình nghĩ, phiếu thu là đủ . Bạn có bao giờ nghe thấy trường hợp bán hồ sơ mời thầu chưa ? Họ cũng chẳng cần hóa đơn đâu ? Mình nghĩ bên kia họ cũng hiểu thôi.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Phần điện mà đơn vị khác dùng nhờ không phải là chi phí của doanh nghiệp, nhưng ở đây DN đã đưa luôn vào chi phí, như vậy để được chấp nhận là chi phí thì bắt buộc bạn phải xuất hóa đơn phần tiền điện này. Hơn nữa, xét về tính chất thì giống như bạn đã nhượng bán lại hàng hóa ( điện ) không dùng hết.

H

haiduong

Guest
23/6/03
7
0
0
Mỗi tháng 8 triệu đồng thôi mà ho mới dùng nhờ mình 1 năm thôi,

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
oái, nhiều thế

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
A, phan tien dien ma ho dung nho thì làm sao mình tính vào CPKD được. Mình có dùng đâu mà tính.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Nhiều như vậy thì chắc là phải làm như bhoang nói thôi. Chắc là vậy. Lúc đó thì lại tính là đầu vào của mình và xuất cho người ta.

H

haiduong

Guest
23/6/03
7
0
0
Nhưng chỉ được viết hóa đơn theo đúng ngành nghề KD , không biết nếu là bán điện có phải giấy phép gì không

H

haiduong

Guest
23/6/03
7
0
0
Còn về thanh lý TSCD , theo mình dã là thanh lý thì chỉ còn giá trÞ thu hồi vì vậy không bị truy thu thuế NK. Nhưng không biết cụ thể văn bản nào hướng dẫn việc đó

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Cái gì mà mình giải trình được hợp lý là được mà . Bạn sợ thuế hỏi phải ko? Thuế chính là bhoang hay sao đấy. (hé hé). Thật ra chứng từ chỉ là thể hiện những phát sinh thực tế thôi, mình làm đàng hoàng và có thực tế, có thể giải trình được thì sợ gì. MÌnh tưởng ít thì chỉ cần phiếu thu thôi, nhưng 8 triệu thì hơi nhiều, vì một năm sẽ là : 8x12 = 96 triệu cơ mà. Quả là một con số lớn. Như vậy viết hóa đơn sẽ tốt hơn. Lúc đó lại lấy số điện thu đó làm chi phí đầu vào , rồi lại viết thành đầu ra. Chẳng qua để hợp pháp hóa thôi mà. Như bhoang nói vậy. Mình chỉ nêu ý kiến cá nhân thôi. Còn nếu bạn cảm thấy không chắc chắn thì hỏi thẳng người quản lý mình ở cục thuế ấy.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Khát nước chưa ANH VU , sao tự dưng lại lại thọt lét mình vậy ? Nào :bia

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Nhưng theo mình cũng chẳng thích thú gì đâu, vì đơn vị kia nhận được cái hóa đơn đầu vào mà nội dung hóa đơn là tiền điện của một đơn vị ko kinh doanh điện thì cũng chẳng sung sướng gì đâu. Nhưng biết làm thế nào được, phải ko?

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Nhưng cũng còn hơn là mất đứt 96 triệu mỗi năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA