Hạch toán bảo hiểm thất nghiệp nào tài khoản nào?

• Thread starter hongngan7206
  • Ngày gửi
B

behangnguyen

Guest
21/3/10
1
0
0
39
Cần Giuộc, Long An
Theo mình sẽ hạch toán như sau :
- Nợ Tk chi phí liên quan
Có Tk 3389 ( mới cập nhật )
- Nộp tiến Nợ Tk 3389
Có Tk 111/112

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Ah. Minh đã có học tài khoản BNTN này rồi: Các bạn hãy đưa vào TK3389 nhé

:angel:

Ớn mấy bác này quá, box này là kế toán hành chính sự nghiệp mà, các bạn chú ý dùm trước khi trả lời nha.
Lúc trước có mấy đơn vị tự động thêm tài khoản cấp 2,3.. bị mấy ông kiểm toán về giết sạch sẽ bằng cái tội to đùng: vượt quyền sáng tạo tài khoản :dance2:. Mấy ổng trả lời là được thêm ký tự để giải thích chứ không được thêm tài khoản. Lúc đó cũng không biết QD19 có mấy dòng mà Cóc nêu do đọc không kỹ. Lần sau mà gặp trường hợp này để lấy QD19 ra hỏi mấy ổng thử xem, nhưng mà xem ra khó lắm bạn Cóc à.

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
ớn mấy bác này quá, box này là kế toán hành chính sự nghiệp mà, các bạn chú ý dùm trước khi trả lời nha.
Lúc trước có mấy đơn vị tự động thêm tài khoản cấp 2,3.. Bị mấy ông kiểm toán về giết sạch sẽ bằng cái tội to đùng: Vượt quyền sáng tạo tài khoản :dance2:. Mấy ổng trả lời là được thêm ký tự để giải thích chứ không được thêm tài khoản. Lúc đó cũng không biết qd19 có mấy dòng mà cóc nêu do đọc không kỹ. Lần sau mà gặp trường hợp này để lấy qd19 ra hỏi mấy ổng thử xem, nhưng mà xem ra khó lắm bạn cóc à.

:015::015::015:

Y

youyi

Guest
31/3/10
5
0
0
gia lai
Hạch toán bảo hiểm thất nghiệp trong đơn vị HCSN vào Tài khoản 3324- Bảo hiểm thất nghiệp: Phản ánh tình hình trích và thanh toán bảo hiểm thất nghiệp ở đơn vị.
(Hạch toán bình thường) đây là quy định mới mình đi học cô cũng nói thay đổi như thế mà,cũng mới thay đổi thui nên chắc có vài người chưa biết

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Lên Google mà tìm thì nó ra cái này nè ... Ít ra thì việc mình tự ý mở thêm TK 3324 trước khi được đọc cái này cũng không mắc tội tày đình như mọi người vừa phán.

(eFinance Online) - Vụ trưởng Vụ Kế hoạch Tài chính (Bộ Tài chính) Nguyễn Hồng Hà vừa ký công văn 2070 hướng dẫn cụ thể một số vấn đề nhằm tháo gỡ vướng mắc trong việc tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại các đơn vị sự nghiệp thuộc Bộ Tài chính. Mở thêm tài khoản 3324 “Bảo hiểm thất nghiệp”
Trên thực tế, chế độ kế toán áp dụng cho các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp thuộc Bộ Tài chính hiện vẫn chưa có tài khoản để hạch toán khoản đóng bảo hiểm thất nghiệp.
Bộ Tài chính đang nghiên cứu, ban hành Thông tư sửa đổi, bổ sung chế độ kế toán hành chính sự nghiệp, theo đó, chế độ kế toán áp dụng cho các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp thuộc Bộ Tài chính cũng sẽ được sửa đổi, bổ sung.
Trước mắt, khi chưa có văn bản sửa đổi, bổ sung của Bộ Tài chính, để thống nhất hạch toán tại các đơn vị, Bộ Tài chính đề nghị các đơn vị, hệ thống thuộc Bộ thực hiện và hướng dẫn các đơn vị trực thuộc mở Tài khoản 3324 “Bảo hiểm thất nghiệp” để hạch toán khoản đóng bảo hiểm thất nghiệp khi có phát sinh.

T

tuyetvu89

Sơ cấp
2/2/10
3
0
1
36
ha noi
anh chị ơi, em hỏi có về mẫu sổ chi tiết theo dõi BHTN? theo TT 244 thì có nói là "phải mở sổ chi tiết theo dõi và quyết toán riêng BHTN", em ko rõ nên theo mẫu nào đây?
anh chị giúp em với, em đang hoàn thiện luận văn tốt nghiệp. hic
e cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Hạch toán tài khoản 3389

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hạch toán tài khoản 3389
Trước khi trả lời, sao không xem xem mình đang ở đâu, câu hỏi này đang ở Box nào nhỉ? Đây là Box HCSN nhé bạn, mà nếu bạn có thiện chí muốn trả lời giúp người khác thì cũng nên đọc cho kỹ để có một câu trả lời hợp lý hơn.

Mod của Box này đâu rồi nhỉ? Dao này không thấy anh ấy đâu cả ...

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
anh chị ơi, em hỏi có về mẫu sổ chi tiết theo dõi BHTN? theo TT 244 thì có nói là "phải mở sổ chi tiết theo dõi và quyết toán riêng BHTN", em ko rõ nên theo mẫu nào đây?
anh chị giúp em với, em đang hoàn thiện luận văn tốt nghiệp. hic
e cảm ơn cả nhà nhiều ạ!
Theo mình sổ theo dõi riêng đó chính là sổ chi tiết tài khoản, ở đây là sổ chi tiết Tài khoản 3324. Mở sổ đó, sẽ theo dõi được tình hình kê và nộp bao nhiêu ...

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
[

Cái đó ko nói nữa.Có khoản mới BẢo Hiểm Thất Nghiệp ....Xác định sao đây? Nợ 66121 /Có ..????
CHuyển nộp BNTN : Nợ ?????/ Có 46121.
Ai bít thì Giúp Mình với nhen

Việc này cũng không nghe bộ tài chính nói gì, cả hạch toán vào tài khoản và mục lục ngân sách. Đơn vị mình cũng chưa thực hiện vì còn chờ văn bản hướng dẫn của BH. Nhưng có lẽ phải thực hiện thôi và mình định sẽ làm cho đơn giản là đưa thẳng vào chi phí, khỏi qua tài khoản riêng, ( vì chưa có ý kiến từ BTC mà) nghĩa là N661/C461 và đưa vào mục 66099. Theo dõi thẳng trên mục lục ngân sách cho đỡ phiền phức.:036:[/QUOTE]

nhưng bạn ơi, khoản này mình thu qua lương mà

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Việc này cũng không nghe bộ tài chính nói gì, cả hạch toán vào tài khoản và mục lục ngân sách. Đơn vị mình cũng chưa thực hiện vì còn chờ văn bản hướng dẫn của BH. Nhưng có lẽ phải thực hiện thôi và mình định sẽ làm cho đơn giản là đưa thẳng vào chi phí, khỏi qua tài khoản riêng, ( vì chưa có ý kiến từ BTC mà) nghĩa là N661/C461 và đưa vào mục 66099. Theo dõi thẳng trên mục lục ngân sách cho đỡ phiền phức.:036:

nhưng bạn ơi, khoản này mình thu qua lương mà

BH thất nhiệp cũng khác gì BH xã hội hay BH y tế đâu nhỉ. Nó cũng vừa có phần mà đơn vị phải đóng, cũng có phần người laođồng phải nộp,2 khỏan kia hạch tóan như nào thì anh này cũng hạch toán vậy thôi. Trước đây thắc mắc là các khoản BH kia có 3321, 3322 gì gì đó thì bây giờ BH thất nghiệp đã có 3324 rồi, cứ thế mà làm thôi chứ.

N

nguyenhuyen2404

Sơ cấp
18/3/10
1
0
1
ha noi
Thue TNCN

cho em hỏi: cty em co 1 nguoi làm tại 2 nơi nhung chua đến muc phai nộp thuế thì phải tu quyết toán thuế ở nơi nào?

4

4mat

Guest
14/5/09
3
0
0
38
tiền giang
cho m hoi nay nha, m dag lam bao cao tot nghiep cho nho e minh, hoi truoc m hoc k co fan bao hiem that nghiep nen jo m k bit bao hiem that nghiep la nhu the nao? tinh toan ra sao? dinh khoan vao tai khoan nao? cty e m lam dtai la cty TNHH nen bo tay.com, cac ban co ai bit thi jup jum m nha! ngay mai la het han nop bcao rui! thanks!

N

nam9791

Guest
5/3/08
3
0
0
tt hue
Bhtn

bảo hiểm thất nghiệp bạn hạch toán giống như phần bảo hiểm xã hội và sử dụng chung tài khoản luôn, vẫn được chấp nhận
Nợ 66121/Có 3321: BHTN
chuyển nộp BHTN
Nợ 3321/ Có 112

N

nam9791

Guest
5/3/08
3
0
0
tt hue
Bhtn

Thông tư 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán Doanh nghiệp

Điều 17. Kế toán Bảo hiểm thất nghiệp

Bổ sung tài khoản 3389 - Bảo hiểm thất nghiệp.

Tài khoản này dùng để phản ánh tình hình trích và đóng Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động ở đơn vị theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp. Doanh nghiệp phải mở sổ kế toán chi tiết để theo dõi và quyết toán riêng Bảo hiểm thất nghiệp.

Kết cấu, nội dung phản ánh của tài khoản 3389 - Bảo hiểm thất nghiệp
Bên Nợ: Số Bảo hiểm thất nghiệp đã nộp cho cơ quan quản lý quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Nợ TK chi phí (20%)
Nợ TK 334 (7%)
Có TK 338 (27%)
Chi tiết 3382 – KPCĐ (2%)
3383 – BHXH (20%)
3384 – BHYT (3%)
3389 - BHTN (2%)

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thông tư 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán Doanh nghiệp
Đây là Box HCSN bạn ơi ...

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
107
1
0
Thừa Thiên Huế
Vào IMAS/Mã hiệu/Các danh mục/Số tt loại hình/Mục chi hành chính sự nghiệp/Chi tiết danh mục/ Tạo thêm tiểu mục 6304: BHTN
Hạch toán như BHYT,BHXH vậy

Q

quynhhuong132

Sơ cấp
3/11/09
8
0
0
Hà nội
Mình thì cứ cho vào 3324 vì có 3321, 3322, 3323 rồi chắc là đến 3324. hì. sau BH nghĩ ra khoản gì phải nộp nữa thì chắc là 3325, 3326....^^.

G

gianghello

Guest
1/6/10
1
0
0
42
thường tín
mình mới làm kế toán nên ko biết nhiều....làm ơn cho mình hỏi mẫu tờ khai bhxh 01-TBH
làm cho người xin cấp sổ thì lam mấy bản và ai là người có quyền kí quyết định tham gia ..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA