Viết Hóa Đơn GTGT Cho Nhà Hàng

• Thread starter bunbohue1804
  • Ngày gửi
B

bunbohue1804

Guest
25/5/12
69
2
8
34
huế
Chào cả nhà, mình có một vấn đề không biết giải quyết thế nào, mong anh/chị có kinh nghiệm giúp đỡ:
Mình được nhận vào làm kế toán cho một nhà hàng, theo mình biết thì hóa đơn trên 200,000đ bắt buộc phải ghi hóa đơn GTGT cho dù khách hàng có lấy hay không. Nhưng một ngày, nhà hàng có tầm một trăm hóa đơn như thế. Chẳng lẽ mỗi ngày phải tốn 02 quyến hóa đơn hay sao, hay có cách nào lách được không. Cho mình quy định hay một ví dụ cụ thể được không.
Mình cám ơn nhiều!

• Like
Reactions: ESBALL
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girltearvn

Sơ cấp
23/3/10
15
1
3
tphcm
Ðề: Viết Hóa Đơn GTGT Cho Nhà Hàng

Chào bạn,

Bạn có thể gom một vài hoá đơn vào và xuất chung cho 1 hoá đơn. Về phần thông tin người mua hàng thì bạn ghi là Khách lẻ, lưu ý là bạn phải ghi chi tiết từng món ăn trên hoá đơn (nếu nhiều quá thì đính kèm theo bảng kê chi tiết).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

_ Nhà hàng bán bún bò huế đắt như thế nên đề nghị sếp mua pm kế toán về sd sẽ thuận lợi hơn trong việc xuất hóa đơn.
_Đa số khách vào ăn thường ít ng lấy hóa đơn, bạn chỉ xuất hóa đơn lẽ cho những ng có yêu cầu, đv những ng ko có yêu cầu, vào cuối ngày bạn tập hợp các chứng từ bán hàng trong ngày, sau đó lên bảng kê cho từng khoản DT nào đó, và bạn sẽ xuất hóa đơn theo bảng kê này, như thế cv sẽ nhẹ nhàng hơn .

(Bạn ghi lun địa chỉ cụ thể, khi nào có dịp ra đó ghé ăn thử xem, hi)

Sửa lần cuối:
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Căn cứ điểm b, khoản 2, điều 14, thông tư 153/2010/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa và cung ứng dịch vụ:
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hoá đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hoá đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hoá đơn phát sinh trong ngày.

Dựa vào quy định trên thì công ty của bạn phải xuất hóa đơn, còn lách thế nào thì mình không biết :D

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào cả nhà, mình có một vấn đề không biết giải quyết thế nào, mong anh/chị có kinh nghiệm giúp đỡ:
Mình được nhận vào làm kế toán cho một nhà hàng, theo mình biết thì hóa đơn trên 200,000đ bắt buộc phải ghi hóa đơn GTGT cho dù khách hàng có lấy hay không. Nhưng một ngày, nhà hàng có tầm một trăm hóa đơn như thế. Chẳng lẽ mỗi ngày phải tốn 02 quyến hóa đơn hay sao, hay có cách nào lách được không. Cho mình quy định hay một ví dụ cụ thể được không.
Mình cám ơn nhiều!
Ý của bạn ấy "lách" là có cách nào để viết gọn lại ko?, chứ ko fải là trốn thuế đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

_ Nhà hàng bán bún bò huế đắt như thế nên đề nghị sếp mua pm kế toán về sd sẽ thuận lợi hơn trong việc xuất hóa đơn.
_Đa số khách vào ăn thường ít ng lấy hóa đơn, bạn chỉ xuất hóa đơn lẽ cho những ng có yêu cầu, đv những ng ko có yêu cầu, vào cuối ngày bạn tập hợp các chứng từ bán hàng trong ngày, sau đó lên bảng kê cho từng khoản DT nào đó, và bạn sẽ xuất hóa đơn theo bảng kê này, như thế cv sẽ nhẹ nhàng hơn .
(Bạn ghi lun địa chỉ cụ thể, khi nào có dịp ra đó ghé ăn thử xem, hi)

Thực ra trong QĐ chỉ cho bán lẽ xăng dầu lập bảng kê và xuất HĐ cuối ngày nhưng theo mình bạn làm như quynhhuong cũng được.

A

April27

Guest
7/1/16
2
0
1
33
Chào cả nhà,
Em vừa vào làm ktoan cho một nhà hàng nhưng chưa biết bắt đầu làm sao cả, khách hàng đòi viết hóa đơn đỏ có 2 bill trong ngày 5/1 đã thanh toán tiền kèm cả vat là hơn 5tr, và một hóa đơn hơn 5tr nữa khách muốn xuất ra ba hóa đơn,
Cho em hỏi vậy trên tờ vat thì em ghi ngày của các hóa đơn như thế nào, liệu bill mùng 5/1 mà ghi hóa đơn mùng 8/1 là có sai không vì đến ngày 11/1 mới gửi lại hóa đơn đỏ. Em ngu muội mong mọi người giúp em, em chưa biết tạo chủ đề mới ạ

Always8D

Always8D

Sơ cấp
Em vừa vào làm ktoan cho một nhà hàng nhưng chưa biết bắt đầu làm sao cả, khách hàng đòi viết hóa đơn đỏ có 2 bill trong ngày 5/1 đã thanh toán tiền kèm cả vat là hơn 5tr, và một hóa đơn hơn 5tr nữa khách muốn xuất ra ba hóa đơn,
Cho em hỏi vậy trên tờ vat thì em ghi ngày của các hóa đơn như thế nào, liệu bill mùng 5/1 mà ghi hóa đơn mùng 8/1 là có sai không vì đến ngày 11/1 mới gửi lại hóa đơn đỏ. Em ngu muội mong mọi người giúp em, em chưa biết tạo chủ đề mới ạ

Mình nghĩ miễn sao số hóa đơn logic với ngày xuất là được chứ nhỉ, đâu nhất thiết bill thanh toán ngày này thì hôm đó phải xuất hóa đơn đâu

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Chào cả nhà,
Thứ nhất là nhà hàng mình sử dụng hoá đơn tự in, thứ 2 có 1 cách là trong cuốn hoá đơn 1 ngày chừa ra khoảng 2 đến 03 tờ hoá đơn trống,. Để dự phòng nếu có khách đưa bill tới đòi xuất hoá đơn mình căn cứ vô ngày trên bill và xuất.

B

Bảo Bảo Bối

Guest
6/6/15
10
1
1
36
Làm sao mà trốn đc chữ hic hic. :D:D:D

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
trường hợp công ty em cũng giống vậy, nếu 1 ngày xuất tầm 2 hóa đơn trị giá trên 200.000đ, thì 1 tháng bên em xuất gần 1 quyển. Sếp em kí xong hay bảo là "sao nhiều hóa đơn thế?", nhưng đúng theo luật là ngày nào nếu bán hàng thì phải viết hóa đơn đỏ. Em có hỏi chị kế toán trưởng, thì chị ấy bảo là em viết hóa đơn như thế là quá nhiều, không có nơi nào viết hóa đơn như em cả. Cong chị ấy bảo em là 3 ngày viết 1 lần, ghi nội dung là "kèm bảng kê số .. từ ngày.. tháng... năm đến ngày... tháng... năm...", không biết có được k nhỉ? tại nó khác với luật quá. Anh/ chị có cách nào gộp các hóa đơn của những ngày khác nhau thành 1 không, chỉ em với ạ. Em cám ơn nhiều ạ.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
@nt190393 Phần thanh toán những ngày trước có quẹt máy Bosh ko?

• Like
Reactions: nt190393
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Dạ không quẹt máy bosh ạ.
Đúng quy định thì cuối ngày bạn phải xuất 1 lần. Nhưng để thuận tiện cho làm việc nhưng vẫn đảm bảo ko trốn thuế thì bạn làm bảng kê khách không lấy hóa đơn 1 tuần/lần cũng được.

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Đúng quy định thì cuối ngày bạn phải xuất 1 lần. Nhưng để thuận tiện cho làm việc nhưng vẫn đảm bảo ko trốn thuế thì bạn làm bảng kê khách không lấy hóa đơn 1 tuần/lần cũng được.
bảng kê đó em có phải ghi họ tên khách hàng và ngày mua cho từng khách không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA