C
Cty mình thành lập năm 2007, sổ sách viết tay.
Năm 2007 cty mình có nhập khẩu 1 lô hàng giá trị 22.224,69 USD (tỷ giá 20600đ/USD trong đó phí vận chuyển 223 USD hàng là 22.001,69 USD (gồm nhiều món hàng khác nhau)
Tiền hàng là 22.224,69 USD x 20.600đ = 457.828.614đ nhưng trên tờ khai hải quan ghi số tiền là 458.000.000 và kế toán cho nhập kho đúng số tiền đó (458.000.000).
Trong năm 2007 mình có xuất ra 4 món hàng sử dụng cho các dự giá trị là:
1.069,2 USD x 21.185,1đ = 22.651.112đ
=> Tồn kho cuối năm 2007 của lô hàng này trong báo cáo thuế kế toán làm như sau 458.000.000đ - 22.651.112đ = 435.348.888đ
Đầu năm 2008 cty xuất trả 7 món hàng trong lô hàng đó giá trị là:
1.950 USD x 7 cái x 21.884,41đ = 298.716.600đ
Trong năm 2008 xuất ra 1 món hàng cho dự án giá trị là:
200 USD x 20.600đ = 4.120.000đ
=> Tốn kho cuối năm 2008 của lô hàng đó trong báo cáo thuế 435.348.888đ - 298.716.600đ - 4.120.000đ = 132.512.288đ
Nhưng thực tế thì lô hàng đó còn lại:
22.224,69 USD - (1.069,2 + 1.950x7 + 200) = 7.305.49 USD (Gồm 7.082,49 USD tiền hàng và 223 USD phí vận chuyển)
7.305,49 USD x 20.600đ = 150.493.094đ
Đầu năm 2009 mình muốn nhập chi tiết từng món hàng trong lô hàng này vào phần mềm để theo dõi nhưng số tiền chênh lệch (150.493.094 - 132.512.288) mình chưa biết xử lý sao. Mấy bạn có cách nào giúp mình nha.
Cán ơn rât nhiều!
Năm 2007 cty mình có nhập khẩu 1 lô hàng giá trị 22.224,69 USD (tỷ giá 20600đ/USD trong đó phí vận chuyển 223 USD hàng là 22.001,69 USD (gồm nhiều món hàng khác nhau)
Tiền hàng là 22.224,69 USD x 20.600đ = 457.828.614đ nhưng trên tờ khai hải quan ghi số tiền là 458.000.000 và kế toán cho nhập kho đúng số tiền đó (458.000.000).
Trong năm 2007 mình có xuất ra 4 món hàng sử dụng cho các dự giá trị là:
1.069,2 USD x 21.185,1đ = 22.651.112đ
=> Tồn kho cuối năm 2007 của lô hàng này trong báo cáo thuế kế toán làm như sau 458.000.000đ - 22.651.112đ = 435.348.888đ
Đầu năm 2008 cty xuất trả 7 món hàng trong lô hàng đó giá trị là:
1.950 USD x 7 cái x 21.884,41đ = 298.716.600đ
Trong năm 2008 xuất ra 1 món hàng cho dự án giá trị là:
200 USD x 20.600đ = 4.120.000đ
=> Tốn kho cuối năm 2008 của lô hàng đó trong báo cáo thuế 435.348.888đ - 298.716.600đ - 4.120.000đ = 132.512.288đ
Nhưng thực tế thì lô hàng đó còn lại:
22.224,69 USD - (1.069,2 + 1.950x7 + 200) = 7.305.49 USD (Gồm 7.082,49 USD tiền hàng và 223 USD phí vận chuyển)
7.305,49 USD x 20.600đ = 150.493.094đ
Đầu năm 2009 mình muốn nhập chi tiết từng món hàng trong lô hàng này vào phần mềm để theo dõi nhưng số tiền chênh lệch (150.493.094 - 132.512.288) mình chưa biết xử lý sao. Mấy bạn có cách nào giúp mình nha.
Cán ơn rât nhiều!

