Mỗi tuần một chuyên đề

xuất kho hàng hoá sử dụng cho bộ phận VP có phải viết HD GTGT không?

• Thread starter ut xinh
  • Ngày gửi
ut xinh

ut xinh

Trung cấp
13/5/08
61
0
6
Ha Noi
các bác ơi làm ơn cho em hỏi
Nếu em xuất kho hàng hoá ( vd như máy tính xách tay)dùng cho bộ phận văn phòng thì có phải viết hoá đơn GTGT không? và nếu có thì viết thế nào? và nếu không cần viết hoá đơn GTGT thi có cần văn bản nào đi kèm không a.
e xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
Trường hợp này bạn đâu cần viết hóa đơn GTGT đâu, cái này bạn chưa xuất bán ra ngoài cty. Mình nghĩ bạn đã hiểu lầm xuất kho bán hàng với xuất cho nội bộ trong cty rồi, bạn chỉ cần làm phiếu xuất kho cho bộ phận QL là được rồi. Chúc bạn thành công.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nếu em xuất kho hàng hoá ( vd như máy tính xách tay)dùng cho bộ phận văn phòng thì có phải viết hoá đơn GTGT không? và nếu có thì viết thế nào? và nếu không cần viết hoá đơn GTGT thi có cần văn bản nào đi kèm không a.
e xin cảm ơn

Bạn phải xuất hoá đơn theo qui định tại đây.
Trích Thông tư 129/2008/TT-BTC
1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở.

H

Huyenbi2807

Guest
14/8/08
56
0
0
Ha Noi
e xin cảm ơn

H

Huyenbi2807

Guest
14/8/08
56
0
0
Ha Noi
Nhu NPT la dung day. Ban phai xuat hoa don GTGT voi gia ban cua sp cung loai hoac tuong duong tai thoi diem xuat hang (co thue VAT theo thue xuat cua mat hang do).

H

hntp

Guest
23/4/09
1
0
0
40
TP HCM
làm phiếu xuất nhập kho????

Các anh chị cho em hỏi, khi mua sắm bàn ghế về dùng cho hoạt động sx kinh doanh của cty, mình chưa thanh toán tiền thì có làm phiếu nhập kho không? Trường hợp bàn ghế đã giao đến cty nhưng không đạt chất lượng theo yêu cầu, cty trả lại hàng nhưng đã nhận hóa đơn thì có làm phiếu nhập kho không ạ, anh chị giúp em với! Cám ơn anh chị nhiều!

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
: Căn cứ điểm 5.5, Mục IV, Phần B, Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính thì đối với sản phẩm hàng hóa xuất xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mãi, quảng cáo, phục vụ cho kinh doanh sản xuất hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT), tổ chức, cá nhân sử dụng hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mãi, quảng cáo không thu tiền. Đối với hóa đơn GTGT gạch bỏ dòng thuế suất và tiền thuế GTGT, chỉ ghi dòng giá thanh toán là giá thành hoặc giá vốn hàng hóa.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
: Căn cứ điểm 5.5, Mục IV, Phần B, Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính thì đối với sản phẩm hàng hóa xuất xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mãi, quảng cáo, phục vụ cho kinh doanh sản xuất hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT), tổ chức, cá nhân sử dụng hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mãi, quảng cáo không thu tiền. Đối với hóa đơn GTGT gạch bỏ dòng thuế suất và tiền thuế GTGT, chỉ ghi dòng giá thanh toán là giá thành hoặc giá vốn hàng hóa.

Văn bản trên không còn hiệu lực.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn

Không biết Thông tư 129/2008/TT-BTC có thay đổi khoản này không bác vuhanh19?

N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi, khi mua sắm bàn ghế về dùng cho hoạt động sx kinh doanh của cty, mình chưa thanh toán tiền thì có làm phiếu nhập kho không? Trường hợp bàn ghế đã giao đến cty nhưng không đạt chất lượng theo yêu cầu, cty trả lại hàng nhưng đã nhận hóa đơn thì có làm phiếu nhập kho không ạ, anh chị giúp em với! Cám ơn anh chị nhiều!

khi mua sắm bàn ghế về dùng,nếu chưa thanh toán tiền bạn vẫn nhập kho như bình thường,làm cái phiếu nhập chứ bạn định để bàn ghế phát sinh mà không làm j sao
trường hợp cty trả lại hàng nếu đã viết phiếu nhập thì...còn nếu bạn chưa làm phiếu nhập thìbanj cũng nên làm cái phiếu nhập kho rùi khi trả lại hàng bạn ghi giảm khoản phải trả là được:1luvu:

H

hie

Guest
24/4/09
2
0
0
Vinh Phuc
Nhu NPT la dung day. Ban phai xuat hoa don GTGT voi gia ban cua sp cung loai hoac tuong duong tai thoi diem xuat hang (co thue VAT theo thue xuat cua mat hang do).
Bạn ơi trường hợp này bạn định khoản một ví dụ cụ thể giúp mình nhé .
VD : máy tính XT đó mua với giá 10 tr chua thuế
thuế suát 5%:500.000Đ
khi xuất dùng nội bộ hoá đơn đó kê khai sao đây .bên hàng hoá địch vụ bán ra ư.có diền đầy đủ doanh thu và thuế suất ko bạn .

H

hie

Guest
24/4/09
2
0
0
Vinh Phuc
Nguyên văn bởi Huyenbi2807

và đây là thuế đầu ra phải nộp dúng ko.
nhưng minh ko hiểu nếu trường hợp mình nua về để sử dụng nếu ko nhập kho mà đưa vào sử dụng luôn
thì thuế GTGT của MTXT này này được khấu trừ phải ko .Vậy mình ko hiểu vì sao sau khi nhập kho song khi muốn suất dùng thì thuế GTGT của nó lại ko được khấu trừ nữa .

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
mình nghĩ các bạn hiểu nhầm TT129 rồi. Có 2 TH nhé
1. Mua về để bán nhưng ko bán mà đem ra tiêu dùng nội bộ (VD: cty thương mại) lúc này bạn phải xuất HD VAT và tính thuế y như bình thường, giống hệt như bán ra ngoài.
2. Mua về để sử dụng, nghĩa là ko phải mục đích để bán thì bạn có quyền nhập kho, khi xuất kho ra dùng ko cần xuất HD VAT.

Cái thuế muốn phân biệt là cai mặt hàng bạn dùng nội bộ có giống với cái mặt hàng bạn đang cung cấp hay ko, vì cơ quan thuế sợ rằng bạn bán ra nhưg để trốn thuế nên ghi tiêu dùng nội bộ vì thế học bắt xuất HD để họ kiểm soát. Bạn cân nhắc tình huống của cty bạn nhé. Ko phải cứ xuất hàng trong kho ra sài gọi là tiêu dùng nội bộ đâu. Nếu hàng đó để bán mà bạn ko bán xuất ra sài mới gọi là tiêu dùng nội bộ, còn nếu ban đầu mua về để sài nhưng chưa sài nhập kho tạm thì ko gọi là tiêu dùng nội bộ nhé. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA