Chuyển file MDB sang MDE không được

• Thread starter tung1999
  • Ngày gửi
T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Các bạn cho mình hỏi trong access khi mình chuyển file .mdb sang .mde thì bị báo lỗi với show help như thế nầy:

This error can appear if you try to convert an Access 97 database to a more recent Access database. If the database was not compacted prior to performing this operation it is highly recommended that it be compacted as soon as possible. Also, all macros and programs in the VBA projects associated with the database should be compiled.
The database usually does not convert properly if the database is corrupt or has many references to entries marked as deleted but not yet removed from the database. Performing a compact and repair and then compiling it assures the database is free of defects.
If necessary, you can import the data from the Access 97 database into a new database using the File - Get External Data... - Import menu options of Access.
More information about this error message online.
- Mình cũng đã làm thử Import tất cả sang file mới nhưng file mới vẫn bị báo lỗi như thế.
- Vậy làm sao để chuyển sang mde được? Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tung dung

Guest
20/4/09
18
0
0
TP.HCM
xin chào...cái vụ nầy thì mệt đấy :wall:,bạn phải kiểm tra lại toàn bộ các Code trong Form,Module...từng Form một thật kỷ,chắc chắn có lổi trong Code,Form...nên khi Compile,Acc phát hiện ra lổi và không chịu Compile...thế thôi,còn lổi thông báo của Acc không chính xác đâu,bởi vì tình huống sai lầm của người sử dụng,Acc cũng không tiên liệu hết được đâu...cố gắng nhé.chúc may mắn

I

imex40

Guest
12/1/08
8
0
0
49
Dong Nai
xin chào...cái vụ nầy thì mệt đấy :wall:,bạn phải kiểm tra lại toàn bộ các Code trong Form,Module...từng Form một thật kỷ,chắc chắn có lổi trong Code,Form...nên khi Compile,Acc phát hiện ra lổi và không chịu Compile...thế thôi,còn lổi thông báo của Acc không chính xác đâu,bởi vì tình huống sai lầm của người sử dụng,Acc cũng không tiên liệu hết được đâu...cố gắng nhé.chúc may mắn

Chắc không đến nỗi vậy đâu, có thể bạn xem lại version dang sử dụng để convert sang mde file, nếu bạn sử dụng MsAccess2000 thì chỉ có thể tạo mde file từ 1 file được tạo từ MsAccess2000 , tương tự cho MsAccess2003 ... vậy để convert 1 mdb của MsAccess97 bằng các version sau (MsAccess2000 ,MsAccess2003..) trước tiên bạn phải convert file mdb của MsAccess97 sang file mdb của version tương ứng sau đó mới convert sang mde file.

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Cảm ơn các bạn nhiều. Mình đang dùng MsAccess2003.
Mình cũng đã Compile rồi nhưng không thấy báo lỗi. Theo mình nghĩ có thể bị "code dư ", bởi vì trong quá trình thiết kế form mình nhớ là có rất nhiều lần mình tạo command bằng wizard, sau đó thấy không sử dụng command đó nên mình delete. Trong trường hợp nầy hình như code của command đó vẫn còn và không có tác dụng gì cả nên mình gọi là "code dư "
Không biết mình nhận định như vậy có đúng không và nếu thật sự như vậy thì làm sao tìm ra các code dư nầy để mà xoá. File của mình có khoảng 70 form, vậy nên mò thế nào đây.
Nhờ các bạn ráng giúp mình với. Rất cảm ơn !

T

tung dung

Guest
20/4/09
18
0
0
TP.HCM
form nào cũng phải Design,Code,(General),nhìn qua bên mặt chọn Declarations,chọn xem cái nào có đuôi(_Click) là nó đó....còn nếu do dùng MdeUnlock V.3.20....bị break nửa chừng thì vô phương cứu chửa...xin chào

M

mvp2006

Sơ cấp
16/10/08
36
0
0
TPHCM
Bạn view code của 1 form bất kỳ lên, vào menu Debug -> compile, access sẽ duyệt qua code của tất cả các form và module.nếu dòng lệnh lỗi nó sẽ báo, còn code dư nếu các dòng code đó đúng thì vẫn không sao.

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Bác gửi cái chương trình lỗi lên xem nào. Tôi có thể giúp.

Trước tiên mình xin cảm ơn bạn về sự nhiệt tình giúp đỡ.
File của mình chạy rất tốt không có bị lỗi, chỉ có điều chuyển sang MDE không được. File nầy mình dự định sẽ thêm nhiều nội dung nữa trong thời gian tới do đó mình đề nghị bạn cho địa chỉ mail để mình gửi nhờ bạn giúp dùm, sau đó bạn gửi lại mình và hướng dẫn dùm cách khắc phục.
Hy vọng bạn đồng ý.
Thân chào.

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Bạn làm thử cách này xem sao.
Copy dự phòng 1 bản. Vào Tool -> Database Utilities -> Covert Database -> To access 97 - 2003.
Đặt tên mới cho file MDB. Kết tiếp Covert nó sang MDE thử.

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Cảm ơn bạn DoHung và tất cả các bạn đã quan tâm. Mình đã mail file của mình cho bạn DoHung rồi, nhờ bạn xem và giúp dùm mình nhé.
Thân chào.

Sửa lần cuối:
T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Cảm ơn bạn DoHung rất nhiều, bạn rất nhiệt tình và chỉ dẫn rất sát thực không có trả lời quanh co. Qua đó mình đã làm được tất cả những file khác có sự vướng mắc tương tự.
Giống như nhận định ban đầu lý do không chuyển sang MDE được là vì những đoạn code dư (do xoá control mà không xoá code), mặc dù các code dư nầy không ảnh hưởng gì đến sự vận hành của chương trình nhưng khi chuyển sang MDE thì không được. Nhờ bạn hướng dẫn mình đã dò ra được các code dư trên và xoá hết nên chuyển được ngon lành.
Chân thành cảm ơn bạn DoHung!

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Đã gửi lại cho bạn từ hôm qua.
Ban check xem nhé

Bạn có thể share cách tìm code dư nhanh nhất không?

Mình cũng đang bị vấn đề này, code dư của form.

Mong giúp đở!

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Bạn có thể share cách tìm code dư nhanh nhất không?

Mình cũng đang bị vấn đề này, code dư của form.

Mong giúp đở!
Bạn DoHung hướng dẫn mình làm thấy cũng đơn giản thôi.
Trước đây mình cũng đã thực hiện Debug -> compile nhưng không hiệu quả.
Bạn DoHung hướng dẫn thế nầy: tại cửa sổ database nhấn phím Alt+F11 sau đó vào Debug -> compile thì sẽ báo tất cả các code dư và bạn cứ yên tâm xoá nguyên đoạn code đó đến khi nào hết báo lỗi thì thôi.
Như vậy có điều lưu ý là tại database nhấn Alt+F11 sau đó mới vào Debug, còn nếu bạn đang Event procedure của 1 form nào đó mà vào Debug thì sẽ không hiệu quả.
Chào bạn.

T

Tunglamnt

Sơ cấp
21/9/20
1
0
1
41
Mình xin hỏi. Mình làm một file access mdb muốn chuyể sang mde để không chỉnh sửa được table, query, from, teport. Xin cả nhà chỉ với ạ. Trân trọng cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA