Mỗi tuần một chuyên đề

Cách kê khai thuế tncn

• Thread starter minh toan
  • Ngày gửi
M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào cả nhà cho em hỏi với hàng tháng hay cuối mỗi quý bên công ty chi trả thu nhập cá nhân cho nhân viện sẽ kê khai các loại tờ khai nào ạh, nếu nhân viên công ty em chưa phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì em có phải kê khai không ạh.
Các anh chị giúp em với ạh!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Các anh chị cho em hỏi thêm với ạh em phải làm kê khai thuế TNCn từ tháng mấy ạh, từ đầu năm đến giờ em chưa làm tờ khai nào cả vậy tháng 5 này em làm tờ khai thuế TNCN có được không ạh và thời hạn nộp tờ khai thuế TNCN như thế nào ạh. Các anh chị ơi giúp em với ạh!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Anh chị ơi giúp em với ạh

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Thuế TNCN

Đơn vị bạn có người nào lương từ 4tr trở lên không? Nếu trong 1 tháng tổng số tiền thuế TNCN phải khấu trừ lớn hơn 5tr thì bạn phải lập tờ khai thuế TNCN mẫu số 02/KK-TNCN theo tháng, nếu nhỏ hơn 5tr thì lập tờ khai thuế TNCN mẫu số 02/KK-TNCN theo quý.
Luật thuế TNCN có hiệu lực thi hành từ tháng 1/2009, bạn có thể tìm hiểu Luật thuế TNCN và các văn bản hướng dẫn thi hành tại đây

T

TrinhLTT

Guest
Hiện tính thuế TNCN cho nhân viên mình phải định khoản như thế nào vậy bạn,hiện mình vẫn chưa thấy tk nào riêng cho thuế TNCN cả.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Có tài khoản thuế thu nhập cá nhân mà, đó là TK 3335 - Thuế thu nhập cá nhân.
Bạn định khoản như sau:
Khi khấu trừ thuế TNCN của người lao động:
Nợ: TK 334...
Có: TK 3335
Khi nộp thuế TNCN
Nợ TK 3335
Có TK 1111, 1121
Hiện nay Thuế TNCN đang được giãn nộp nên mình hạch toán tại đơn vị mình như sau:
Nợ TK 3388/3335.

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
Nếu trong 1 tháng tổng số tiền thuế TNCN phải khấu trừ lớn hơn 5tr thì bạn phải lập tờ khai thuế TNCN mẫu số 02/KK-TNCN theo tháng, nếu nhỏ hơn 5tr thì lập tờ khai thuế TNCN mẫu số 02/KK-TNCN theo quý.
tức là nếu trong 1 cty có người thu nhập đến mức nộp thuế, có người chưa nhưng tổng số tiền thuế TNCN phải nộp của tháng <5tr thì làm tờ khai quí phải ko
VD: tổng lao động 12
tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ 50tr
tổng số lao động thuộc diện khấu trừ 3
tổng thu nhập trả cho lđ thuộc diện khấu trừ 13,5tr
tổng số thuế TNCN đã khấu trừ 0,075

0,075 là số tiền thuế TNCN phải nộp của tháng <5tr. Nvậy kê khai theo quý
mình hiểu vậy có đúng ko?