Báo cáo thuế GTGT

• Thread starter tyt
  • Ngày gửi
T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Gửi Tú Anh
Nguyên văn:Bạn hãy kê khai tờ hoá đơn đó vào Bảng kê mua vào của tháng 02/2005 và vẫn phải cộng cả hóa đơn đó vào (cộng thêm 16.000.000).
Chỉ tiêu [11] - Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang : Bạn vẫn chuyển số dư của tháng 01/2005 sang : 22.000.000
Và có chỉ tiêu [19] - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào kỳ trước để cho bạn điều chỉnh : 16.000.000
Nhưng mình đã kê vào điều chỉnh tăng quyết toán thuế GTGT năm 2004. Như vậy là 2 lần kê điều chỉnh tăng à?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đến cuối năm ở tờ Quyết toán thuế GTGT năm 2005 thì bạn điều chỉnh giảm thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm vào chỉ tiêu [31] của tờ Quyết toán. Như vậy là hết.

Thực chất số thuế này là sự cộng dồn và chuyển từ năm này qua năm kia nên tính về tổng thể là như nhau.

tyt nói:
Gửi Tú Anh

Nguyên văn:Bạn hãy kê khai tờ hoá đơn đó vào Bảng kê mua vào của tháng 02/2005 và vẫn phải cộng cả hóa đơn đó vào (cộng thêm 16.000.000).
Chỉ tiêu [11] - Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang : Bạn vẫn chuyển số dư của tháng 01/2005 sang : 22.000.000
Và có chỉ tiêu [19] - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào kỳ trước để cho bạn điều chỉnh : 16.000.000
Nhưng mình đã kê vào điều chỉnh tăng quyết toán thuế GTGT năm 2004. Như vậy là 2 lần kê điều chỉnh tăng à?

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Vay cho minh hoi, khi lam bao cao thue gia tri gia tang hang thang so luong hang hoa mua vao khong co hoa don GTGT ma chi co hoa don ban hang thong thuong va giay bien nhan thi so luong hang hoa nay se duoc ke khai vao bieu mau nao? Va chi tieu 14 cua "to khai thue gia tri gia tang" co bao gom toan bo hang hoa mua vao trong ky hay chi bao gom hang hoa mua vao co hoa don GTGT

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hàng hóa mua vào có Hóa đơn bán hàng thông thường thì bạn vẫn vào bảng kê Hàng hóa dịch vụ mua vào theo mẫu 03 như bình thường nhưng ở cột thuế suất sẽ ghi là : 0%, cột thuế GTGT sẽ ghi : 0.

Nếu là giấy biên nhận thì cơ quan thuế không chấp nhận đâu do đó bạn không nên kê khai vào.

Chỉ tiêu [14] sẽ bao gồm toàn bộ hàng hóa mua vào trong kỳ (có thuế và cả không có thuế). Còn thuế GTGT thì bạn đưa vào chỉ tiêu [15] (sẽ chỉ gồm thuế của hàng hóa có thuế GTGT thôi)

thachthao nói:
Vay cho minh hoi, khi lam bao cao thue gia tri gia tang hang thang so luong hang hoa mua vao khong co hoa don GTGT ma chi co hoa don ban hang thong thuong va giay bien nhan thi so luong hang hoa nay se duoc ke khai vao bieu mau nao? Va chi tieu 14 cua "to khai thue gia tri gia tang" co bao gom toan bo hang hoa mua vao trong ky hay chi bao gom hang hoa mua vao co hoa don GTGT

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Mình thấy có mẫu số 05/GTGT là hàng hoá mua vào có hoá đơn bán hàng, hoá đơn thu mua hàng nông sản. Mình thấy mọi người nói hàng hóa mua vào có hoá đơn thông thường thì kê khai vào đó. Vậy kê khai vào mẫu nào đúng hơn??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhưng bạn ơi, ngay cái tên ban đầu đã nói là "hàng nông sản" cơ mà. Bảng kê này sử dụng trong trường hợp mình mua hàng hóa nông sản của bà con nông dân (những người không có hóa đơn đế bán hàng). Hàng hóa nông sản là loại hàng hóa mà nhà nước khuyến khích mọi người (trong đó có các doanh nghiệp) mua và sẽ cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo một tỉ lệ nào đó theo quy định.

Còn đây là hàng hóa bình thường thì không thể kê vào Bảng kê này được.

thachthao nói:
Mình thấy có mẫu số 05/GTGT là hàng hoá mua vào có hoá đơn bán hàng, hoá đơn thu mua hàng nông sản. Mình thấy mọi người nói hàng hóa mua vào có hoá đơn thông thường thì kê khai vào đó. Vậy kê khai vào mẫu nào đúng hơn??

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Chi ơi! Em thấy những điều chị nói trên chủ đề này hơi lạ chị à! Theo em biết thì khi kê khai thuế GTGT mình chỉ lọc ra những HD mua vào nào là HD GTGT thôi chứ còn những hàng hóa mua vào K có HD GTGT( mà chỉ có HD bán hàng thông thường) thì làm gì mà mình kê khai vào bảng 03 hả chị. Các HD mua hàng thông thường này k có mã số thuế của người bán nè. Nên mình chỉ dùng nó để theo doic chi phí của DN thôi chứ. Còn Dthu trên tờ khai thuế GTGT là Dthu của những mặt hàng chịu thuế GTGT chứ. Trên bảng kê 05 ngoài những mặt hàng nông -thủy sản ra bảng này còn dành cho những loại hàng hóa chịu thuế suất o% nữa mà. nên những HD GTGt của hàng mua vào có TS o% em cũng đưa vào bảng kê này.Còn theo như chị nói hàng mua vào có HD thông thường cũng đưa vào bảng kê 03( nhưng dòng TS ghi 0%) nếu ghi như thế này có ý nghĩa và mục đích gì hả chị? vì mình cũng đâu được Ktru đâu? Mong chị chỉ thêm cho em được rõ chị nhé.:1luvu:
Nhưng bạn ơi, ngay cái tên ban đầu đã nói là "hàng nông sản" cơ mà. Bảng kê này sử dụng trong trường hợp mình mua hàng hóa nông sản của bà con nông dân (những người không có hóa đơn đế bán hàng). Hàng hóa nông sản là loại hàng hóa mà nhà nước khuyến khích mọi người (trong đó có các doanh nghiệp) mua và sẽ cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo một tỉ lệ nào đó theo quy định.

Còn đây là hàng hóa bình thường thì không thể kê vào Bảng kê này được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
bc thuế

Ôi trời, em xem lại bài của chị Nguyen Tu Anh post là ngày tháng năm nào vậy :wall:

Anh nói sao em chứa hiểu nhỉ? Thì đó là bài của chị Tú Anh trả lời cho tyt mà. Em thấy chị trả lời em chưa rỏ nên mới hỏi lại mà. Vì từ trước đến giờ em không kê khai kiểu chị nói. Không biết em đúng hay sai. Anh làm ơn nói rỏ giùm nhé.
À bài chị viết từ tháng 3 em thấy rùi. em xin lỗi vì không nhìn kỉ nhé( hiiiii chỉ ham đọc nội dung ấy mà) :angel:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Anh nói sao em chứa hiểu nhỉ? Thì đó là bài của chị Tú Anh trả lời cho tyt mà. Em thấy chị trả lời em chưa rỏ nên mới hỏi lại mà. Vì từ trước đến giờ em không kê khai kiểu chị nói. Không biết em đúng hay sai. Anh làm ơn nói rỏ giùm nhé.
À bài chị viết từ tháng 3 em thấy rùi. em xin lỗi vì không nhìn kỉ nhé( hiiiii chỉ ham đọc nội dung ấy mà) :angel:
Bài đó được trả lời từ tháng 03/2005, không bàn chuyện đúng sai nữa mà hãy tính đến hiện tại là TT60 đi bạn ơi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA