Thế nào là giá trị thuần có thể thực hiện được C Mực hàng tồn kho

• Thread starter s_flower
  • Ngày gửi
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
42
HN
Hàng tồn kho được xác định theo giá gốc. Trường hợp giá trị thuần có thể thực hiện được nhỏ hơn giá gốc thì phải tính theo giá trị thuần có thể thực hiện được.
Giá trị thuần có thể thực hiện được là giá bán ước tình của hàng tồn kho trong kỳ SXKDBT - CFis wowncs tính để hoàn thành sản phẩm và chi phí ước tình cho việc tiêu thụ chúng.
Mình không hiểu tại saoTrường hợp giá trị thuần có thể thực hiện được nhỏ hơn giá gốc thì phải tính theo giá trị thuần có thể thực hiện được. chứ không tính giá gốc nhỉ, không biết dựa trên nguyên tắc nào, có bác nào biết chỉ dùm mình với!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
42
HN
Em có đọc một chuyên mục các bác viết để đảm bảo theo nguyên tắc thận trọng nhưng em thấy không hợp lý lắm.
Tại mục Giá trị thuần có thể thwcj hiện được và lập dwj phòng giảm giá hàng tồn kho có ghi Việc ghi giảm giá gốc hàng tồn kho = giá trị thuần là phù hợp với nguyên tắc tài sản không được phản ánh lớn hơn giá trị thwcj hiện ước tính twf việc bán hay swrj dụng chúng
Giá trị thực hiện ước tính twf việc bán là doanh số có thể bán của hàng tồn kho, còn giá trị thuần có thể được lại bằng daonh số có thể bán của hàng tồn kho - Chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm và chi iphis ước tính twf việc tiêu thụ chúng (đây là lợi thu được từ việc bán chứ có phải là doanh số bán HTK đâu các bác nhỉ?)
Bác nào biết giải thích dùm em với!!

C

caheoxanh

Guest
7/5/09
9
0
0
hatay
trong chuẩn mực có noí giá gốc HTK có thể bị giảm khi HTK bị hư hỏng ,lỗi thời, giá bán bị giảm, chi phí hoàn thiện và bán HTK tăng khi đó doanh nghiệp phải trích dự phòng giảm gía HTK. và khi đó phải sử dụng gía trị thuần có thể thực hiện (= giá trị gốc - dự phòng giảm giá HTK) được để tính

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
42
HN
trong chuẩn mực có noí giá gốc HTK có thể bị giảm khi HTK bị hư hỏng ,lỗi thời, giá bán bị giảm, chi phí hoàn thiện và bán HTK tăng khi đó doanh nghiệp phải trích dự phòng giảm gía HTK. và khi đó phải sử dụng gía trị thuần có thể thực hiện (= giá trị gốc - dự phòng giảm giá HTK) được để tính

Nếu gía trị thuần có thể thực hiện (= giá trị gốc - dự phòng giảm giá HTK) thì mình rất ok nhưng trong chuẩn mực có ghi
Giá trị thuần có thể thực hiện được: Là giá bán ước tính của hàng tồn kho trong kỳ sản xuất, kinh doanh bình thường trừ (-) chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm và chi phí ước tính cần thiết cho việc tiêu thụ chúng. bạn đọc xem chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm

B

bachson

Guest
26/11/09
1
0
0
hà nội
Mình nghĩ là để đảm bảo nguyên tắc thận trọng trong kế toán đó. Vì trường hợp giá gốc lớn hơn gt thuần thì ghi nhận theo gt thuần sẽ làm cho vốn của DN được ghi nhận nhỏ hơn.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Thận trọng thế nào?

Em có đọc một chuyên mục các bác viết để đảm bảo theo nguyên tắc thận trọng nhưng em thấy không hợp lý lắm.
Tại mục Giá trị thuần có thể thwcj hiện được và lập dwj phòng giảm giá hàng tồn kho có ghi Việc ghi giảm giá gốc hàng tồn kho = giá trị thuần là phù hợp với nguyên tắc tài sản không được phản ánh lớn hơn giá trị thwcj hiện ước tính twf việc bán hay swrj dụng chúng
Giá trị thực hiện ước tính twf việc bán là doanh số có thể bán của hàng tồn kho, còn giá trị thuần có thể được lại bằng daonh số có thể bán của hàng tồn kho - Chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm và chi iphis ước tính twf việc tiêu thụ chúng (đây là lợi thu được từ việc bán chứ có phải là doanh số bán HTK đâu các bác nhỉ?)
Bác nào biết giải thích dùm em với!!

Mình có thể hiếu được chỗ làm bạn thấy lấn cấn. Bạn đang cho rằng chuẩn mực so sánh không tương đồng?

Thực ra, hàng tồn kho đề cập trong chuẩn mực không chỉ có thành phẩm, hàng hoá mà còn có thể là sản phẩm dở dang nữa. Đối với spdd, nếu bạn dùng giá bán ước tính thì phải trừ chi phí ước tính để hoàn thành sản phẩm.

Và khi bán hàng tồn kho, nói chung, đều có thể gánh chịu một khoản phí ước tính cho việc tiêu thụ mà thí dụ tiêu biểu là chi phí vận chuyển.

Như vậy, theo nguyên tắc thận trọng, bạn đảm bảo giá trị hàng tồn kho, theo giá trị thuần có thể thực hiện được, làm cho hàng bán kỳ sau ítchứ không p nhất bù đắp đủ chi phí (không bị lỗ) mà thôi.

H

hongliennguyenkt

Guest
30/9/10
3
0
0
Huế
chào cả nhà
mình đọc mãi mà vẫn không hiểu về giá trị thuần có thể thực hiện được,
có ai hiểu rõ về vấn đề này giải thích kĩ cho mình với.
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA