Phải bắt đầu hạch toán như thế nào cho các hoạt động của phòng Tư pháp???

• Thread starter Russian
  • Ngày gửi
R

Russian

Guest
6/5/09
7
0
0
Ha Noi
:wall: Giúp tôi với!!!
Tôi mới nhận công việc kế toán ở phòng Tư pháp.Mới tinh từ đầu không có gì cả. Có ai biết làm ơn chỉ dùm cho tôi những văn bản bản liên quan đến các chế độ chi, được chi những gì, mức chi bao nhiêu và cách hạch toán thế nào với. Khẩn cấp lắm rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvdt

Guest
21/1/08
26
0
0
VN
Chào bạn.
Mình nghĩ trước tiên bạn cần bình tĩnh.
Bạn xem lại Phòng Tư Pháp của bạn hoạt động dựa trên 100% ngân sách NN hay có phần tự thu, tự chi. Sau đó mới biết kế toán nên làm gì. Công việc kế toán bạn đang làm liên quan đến kế toán hành chính sự nghiệp. Bạn nên tham khảo các vấn đề liên quan đến KT HCSN, (tìm trên mạng cũng nhiều thông tin lắm đấy). Mình chỉ có các nghị định và thông tư liên quan đến cơ sở dạy học công lập và ngoài công lập, nếu bạn muốn tìm hiểu thì mình mail cho.
:talk:

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Bạn ở Phòng Tư Pháp ? Nghĩa là ở cấp Quận, huyện ? Theo tôi được biết thì Phòng tư pháp không phải là đơn vị dự toán riêng. Vậy nên sẽ không độc lập mà hoạt động phụ thuộc vào Kế toán văn phòng HĐND và UBND, vậy thì tại sao lại có kế toán riêng nhỉ ?

G

gianghia

Guest
16/10/04
36
0
0
vn
www.taichinhcujut.com
Phòng tư pháp là một đơn vị dự toán, dự toán hàng năm do UBND quận, huyện giao. Để làm công việc kế toán tại phòng Tư pháp bạn cần biết, và nghiên cứu các văn bản sau:
- Quyết định 19/2006/QĐ-BTC về việc ban hành chế độ kế toán hành chính sự nghiệp
- Nghị định số 130/2005/NĐ-CP ngày 17/10/2005 của Chính phủ quy định chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về sử dụng biên chế và kinh phí quản lý hành chính đối với các cơ quan nhà nước,
- Thông tư số 23/2007/TT-BTC Quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập
.... và còn nhiều văn bản khác.
Chúc thành công

R

Russian

Guest
6/5/09
7
0
0
Ha Noi
Phòng tư pháp là một đơn vị dự toán, dự toán hàng năm do UBND quận, huyện giao. Để làm công việc kế toán tại phòng Tư pháp bạn cần biết, và nghiên cứu các văn bản sau:
- Quyết định 19/2006/QĐ-BTC về việc ban hành chế độ kế toán hành chính sự nghiệp
- Nghị định số 130/2005/NĐ-CP ngày 17/10/2005 của Chính phủ quy định chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về sử dụng biên chế và kinh phí quản lý hành chính đối với các cơ quan nhà nước,
- Thông tư số 23/2007/TT-BTC Quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập
.... và còn nhiều văn bản khác.
Chúc thành công
Mấy văn bản đó tớ có rồi nhưng quan trọng là những văn bản khác là văn bản nào? Hix thì tớ chưa có và không biết phải cần dùng những văn bản nào nữa. Bạn biết thêm văn bản nào thì chỉ giúp mình với nhé!!!:welcome_2

Sửa lần cuối:
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Trích nghị định 14/2008/NĐ-CP ngày 4/2/2008: "Phòng Tư pháp: tham mưu, giúp Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện chức năng quản lý nhà nước về: công tác xây dựng văn bản quy phạm pháp luật; kiểm tra, xử lý văn bản quy phạm pháp luật; phổ biến, giáo dục pháp luật; thi hành án dân sự; chứng thực; hộ tịch; trợ giúp pháp lý; hoà giải ở cơ sở và các công tác tư pháp khác."
Mình không thấy chỗ nào Phòng Tư Pháp thực hiện các công tác mà cần kế toán, hoặc là một đơn vị dự toán riêng cả.

R

Russian

Guest
6/5/09
7
0
0
Ha Noi
Bạn ơi bây giờ thực hiện chế độ tự chủ về tài chính nên phòng nào cũng phải có kế toán bạn ạ.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Bạn ơi bây giờ thực hiện chế độ tự chủ về tài chính nên phòng nào cũng phải có kế toán bạn ạ.

Hiện mình đang làm kế toán cho tất cả các phòng trong toàn cơ quan UBND huyện; Kế toán cho một số BQL dự án do huyện làm chủ đầu tư; Kế toán cho Đảng; Công đoàn; Và trước đây là cả toàn bộ Y tế các xã, thị trấn nữa.

R

Russian

Guest
6/5/09
7
0
0
Ha Noi
Mình sẽ tìm văn bản cụ thể nói về vấn đề này cho bạn.
Nhưng thực tế là do có văn bản quy định nên mình mới về làm việc ở phòng Tư pháp. Trước khi mình về làm kế toán, mọi công tác kế toán của phòng thuộc kế toán UBND Quận. Nên khi nhận công tác mình không hề có trong tay bất cứ một tài liệu gì của kế toán cả. Mình phải bắt đầu công việc từ số 0 bạn ạ. Từ việc làm các thủ tục để được cấp mã đơn vị sử dụng ngân sách, thủ tục mở tài khoản, xin cấp mã đơn vị mua bảo hiểm, lập dự toán theo dự toán điều chỉnh mới...

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Mình sẽ tìm văn bản cụ thể nói về vấn đề này cho bạn.
Nhưng thực tế là do có văn bản quy định nên mình mới về làm việc ở phòng Tư pháp. Trước khi mình về làm kế toán, mọi công tác kế toán của phòng thuộc kế toán UBND Quận. Nên khi nhận công tác mình không hề có trong tay bất cứ một tài liệu gì của kế toán cả. Mình phải bắt đầu công việc từ số 0 bạn ạ. Từ việc làm các thủ tục để được cấp mã đơn vị sử dụng ngân sách, thủ tục mở tài khoản, xin cấp mã đơn vị mua bảo hiểm, lập dự toán theo dự toán điều chỉnh mới...

Để được cấp mã đơn vị sử dụng ngân sách, bạn phải sang Sở tài chính đề nghị họ cấp; thủ tục này mất khoảng 3 ngày.
Để mở tài khoản tại kho bạc giao dịch, bạn phải đem quyết định sang kho bạc nơi mở tài khoản.
Sau đó, bạn lập dự toán dựa trên số kinh phí đã cấp, và thực hiện giao dịch như bình thường, nếu bạn chưa có mẫu giao dịch mới 2009, bạn hãy chuyển cho tôi địa chỉ email của bạn, tôi sẽ chuyển mẫu cho bạn. Nếu bạn " vướng " chỗ nào thì liên lạc theo địa chỉ email: hoanghuytu@gmail.com

K

kimthanhtran

Guest
19/3/09
8
0
0
dongnai
chào các a chị trên web, em muốn hỏi về kế toán HCSN,phân bổ khấu hao cho TSCD dùng vào hoạt động XDCB phục vụ SXKD thì định khoản : N441/C214 hay N631/C214? hai cách trên cách nào đúng? nếu sai thì nhờ mấy anh chị đưa ra bút toán đúng cho nghiệp vụ đó nha!thanks

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
chào các a chị trên web, em muốn hỏi về kế toán HCSN,phân bổ khấu hao cho TSCD dùng vào hoạt động XDCB phục vụ SXKD thì định khoản : N441/C214 hay N631/C214? hai cách trên cách nào đúng? nếu sai thì nhờ mấy anh chị đưa ra bút toán đúng cho nghiệp vụ đó nha!thanks

Ghi Nơ 631/Có 214

H

HUONGLA

Sơ cấp
21/8/09
3
0
0
37
Viet Nam
Thân chào các bạn!
Mình đang làm kế toán cho một đơn vị xây dựng nhưng không biết chi phí ban quản lý dự án lấy nguồn từ đâu? Cả nhà giúp mình với nha!

H

hichuhe

Guest
28/10/09
1
0
0
35
Q binh thanh
hihi chào mọi người . mình đang học trường cao đảng kinh tê dối ngoại mih dang găp ván đề với môn thông tin quản lý nè! các bác giúp em với! thanks nhiêu!

hoach toán là j nhỉ? và ứng dụng của việc thu thập thông tin vào hoach toán công viêc như thế nào?

T

thaianhduc

Guest
15/6/15
15
2
3
40
Hi bạn, tui đã có gần 10 năm kinh nghiệm hướng dẫn nghiệp vụ kế toán hành chính sự nghiệp, nhất là ngành tòa án và tư pháp lại càng sát hơn, nếu bạn có nhu cầu cần hướng dẫn xin liên lạc với tôi: 0987.868.763 Ms Thái tại Hà nội để hiểu rõ hơn! chúc bạn hoàn thành tốt công việc được giao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA