Một số thắc mắc về CFA !

• Thread starter shine87
  • Ngày gửi
S

shine87

Guest
14/5/09
14
0
0
36
ha noi
Em là sinh viên năm thứ 3 chuyên ngành quản trị kinh doanh. Kỳ cuối được học mấy môn về tài chính thấy hấp dẫn quá nên muốn chuyển "nghề" tương lai của mình. Sau một thời gian tìm hiểu về CFA em có 1 số câu hỏi mong các anh chị có thể giải đáp giúp em :

+ Thời hạn chót đăng ký thi vào tháng 6 hàng năm có phải là cuối tháng 9 của năm trước ? và kỳ thi vào tháng 12 chỉ tổ chức tại thành phố hồ chí minh ?

+ Khi đã qua được lever 1,2 thì chỉ nhận được 1 email thông báo là đỗ. Vậy làm sao mình có thể chứng minh được với nhà tuyển dụng rằng mình đã hoàn thành được các lever này ?

+ Em thấy trong giáo trình ôn thi CFA có rất nhiều từ tiếng anh chuyên nghành ở các lĩnh vực khác nhau như thống kê, kinh tế học, tài chính... vậy các anh chị có thể chia sẻ cho em một chút bí quyết để học các từ này được không ? :talk: Em dự định dành ra 1 tháng hè để học mấy từ chuyên nghành + xem lại các kiến thức về kinh tế học của david beg,xác suất thống kê, tài chính doanh nghiệp bằng tiếng việt nhưng em lo các kiến thức này khác so với giáo trình ôn thi CFA, hy vọng anh chị nào đã pass qua lever 1, hay đang ôn thi cho em lời khuyên về vấn đề này

+ Và vấn đề cuối cùng là khoảng bao lâu trước khi thi thì nên tạo nhóm học ôn ? Em không có điều kiện đi học thi ở trung tâm nên hy vọng cách học này sẽ phù hợp với mình.

Cảm ơn các anh chị đã đọc mấy dòng thắc mắc của em. Chúc anh chị một ngày làm việc vui vẻ :038:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

David de Jack

Guest
17/7/08
18
0
0
không rõ
Trước tiên thì anh nghĩ là chữ level sẽ đúng hơn là chữ lever đó.
Về lịch đăng ký thi em nên tham khảo http://cfainstitute.org/cfaprog/register/calendar.html. Thật ra thì đăng ký sớm thì ít tiền hơn và có sách sớm để học.
Khi mình đậu rồi thì chắc in đỡ cái thông báo đậu của CFA để khoe với nhà tuyển dụng thôi. Họ không tin thì kiếm chỗ khác làm. Vì nếu họ có tìm hiểu thì sẽ thông cảm mờ.
Còn việc học tiếng Anh chuyên ngành, anh nghĩ một tháng chẳng làm được cái gì đâu. KHi xác định học CFA thì em hãy cứ xông vào, vừa nghiên cứu vừa trao dồi tiếng Anh. Người giỏi thì thi một hai lần đậu, dở hơn thì thêm vài lần nữa sẽ đậu...........
Về học nhóm, thì theo quan điểm của anh, không phải ai cũng thành công với phương pháp nhóm. Đối với CFA cần sự tập trung tự học tối đa. Nhóm chỉ có vai trò động viên và trao đổi vài vấn đề nhỏ xíu mà mình không hiểu thôi.
Ngoài ra, thi em cứ yên tâm học tập, mới năm 3, còn cả một chặng đường dài trước mắt, đừng vội vã. Sự học cả đời.............

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
chương trình CFA thì tôi thấy tự học và nỗ lực bản thân là chủ yếu. Học nhóm trao đổi chỉ thật sự tốt khi nhóm đó có cùng trình độ. Vì vậy nhất là khi vào level 1, kiếm được nhóm có trình độ ngang tầm cũng khó. Tuy nhiên, nếu trong nhóm mỗi người 1 điểm mạnh thì càng tốt vì sẽ là người trình bày phần mạnh của mình cho mọi người hiểu hơn. Nhưng cuối cùng thì mọi người trong nhóm cũng phải nỗ lực tự học, chứ nếu ko tự học,vào nhóm mà nghe ko có ý kiến thì học nhóm cũng mất tác dụng

T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Em là sinh viên năm thứ 3 chuyên ngành quản trị kinh doanh. Kỳ cuối được học mấy môn về tài chính thấy hấp dẫn quá nên muốn chuyển "nghề" tương lai của mình. Sau một thời gian tìm hiểu về CFA em có 1 số câu hỏi mong các anh chị có thể giải đáp giúp em :

+ Thời hạn chót đăng ký thi vào tháng 6 hàng năm có phải là cuối tháng 9 của năm trước ? và kỳ thi vào tháng 12 chỉ tổ chức tại thành phố hồ chí minh ?

+ Khi đã qua được lever 1,2 thì chỉ nhận được 1 email thông báo là đỗ. Vậy làm sao mình có thể chứng minh được với nhà tuyển dụng rằng mình đã hoàn thành được các lever này ?

+ Em thấy trong giáo trình ôn thi CFA có rất nhiều từ tiếng anh chuyên nghành ở các lĩnh vực khác nhau như thống kê, kinh tế học, tài chính... vậy các anh chị có thể chia sẻ cho em một chút bí quyết để học các từ này được không ? :talk: Em dự định dành ra 1 tháng hè để học mấy từ chuyên nghành + xem lại các kiến thức về kinh tế học của david beg,xác suất thống kê, tài chính doanh nghiệp bằng tiếng việt nhưng em lo các kiến thức này khác so với giáo trình ôn thi CFA, hy vọng anh chị nào đã pass qua lever 1, hay đang ôn thi cho em lời khuyên về vấn đề này

+ Và vấn đề cuối cùng là khoảng bao lâu trước khi thi thì nên tạo nhóm học ôn ? Em không có điều kiện đi học thi ở trung tâm nên hy vọng cách học này sẽ phù hợp với mình.

Cảm ơn các anh chị đã đọc mấy dòng thắc mắc của em. Chúc anh chị một ngày làm việc vui vẻ :038:

Trước tiên bạn hãy học để thi pass level 1 đã, đừng nghĩ tới các level sau vội.
Từ chuyên môn thì chẳng có cách nào học tốt bằng cách học thẳng luôn, không hiểu từ nào thì tra từ điển. Các từ vựng mới cũng không quá nhiều và lặp lại nên bạn sẽ nhớ thôi.
Lời khuyên về học nhóm thì cá nhân tôi khuyên bạn đừng học, vì nó chẳng giải quyết được gì vì level 1 không sàng lọc đối tượng học nên rất khó để có người cùng trình độ. Thứ hai nữa là học nhóm sẽ có tình trạng học mơ hồ, không rõ chi tiết mà bài thi cfa lại hỏi rất cặn kẽ, đôi khi chỉ là một dòng trong sách thôi. Thế nên nhiều người học nhóm mà vẫn trượt.
Bạn nên tự học, đặt ra một thời gian cố định trong ngày (3h trở lên chẳng hạn), cũng không nhất thiết phải học đủ ngần đó tiếng, miễn sao là ngày nào bạn cũng đạt đủ chỉ tiêu học được số trang quy định, nếu học được nhiều hơn thì ngày hôm sau có thể ít đi. Tốt nhất là trong quá trình học, không hiểu chỗ nào thì lên mạng hỏi hoặc gặp được ai hiểu vấn đề đó giải thích là tốt nhất.
Đảm bảo nếu bạn duy trì được việc học ổn định thì chỉ cần thi 1 lần là pass với tỷ lệ 9/10 hoặc 10/10 phần trên 70% chứ không phải chỉ là pass kiểu margin đậu vớt đâu. Hãy luôn đặt mục tiêu phải thi lần 1 qua luôn thì tâm lý cho các lần thi sau sẽ tốt, không bị chán khi phải ngồi học lại 6 quyển.

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Đọc bài của bạn trangasc thấy nói đúng quá, mình cũng đang tự học CFA chứ chưa học nhóm, mặc dù tỷ lệ pass hàng năm chỉ 35-40%, nhưng đặt mục tiêu là quan trọng, cần đặt chỉ tiêu thi lần 1 là pass. Chúc mọi người trên diễn đàn sẽ thành công

S

shine87

Guest
14/5/09
14
0
0
36
ha noi
Cảm ơn các anh chị đã trả lời giúp em, em đang lên kế hoạch để thi vào tháng 6 sang năm rồi ra trường luôn thể. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Cảm ơn các anh chị một lần nữa :D

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các anh chị đã trả lời giúp em, em đang lên kế hoạch để thi vào tháng 6 sang năm rồi ra trường luôn thể. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Cảm ơn các anh chị một lần nữa :D

Mình thấy bạn rất quyết tâm, chúc bạn thành công trên con đường chinh phục CFA

T

tryer

Guest
18/2/09
2
0
0
38
Thành phố Hồ Chí Minh
Minh rat dong y voi viec tu hoc! Minh cung dang tu hoc day. Kho that! Khong biet khong chuyen nganh kinh te nhu minh thi co nen hoc khoa j de ho tro khong! Thoi co gang len em nhe!

F

forexngo

Guest
9/8/09
2
0
0
TPHCM
Có thể bắt đầu đăng ký bây giờ(08/09) cho kỳ thi tháng 12/09?

Trước tiên thì anh nghĩ là chữ level sẽ đúng hơn là chữ lever đó.
Về lịch đăng ký thi em nên tham khảo http://cfainstitute.org/cfaprog/register/calendar.html. Thật ra thì đăng ký sớm thì ít tiền hơn và có sách sớm để học.
Khi mình đậu rồi thì chắc in đỡ cái thông báo đậu của CFA để khoe với nhà tuyển dụng thôi. Họ không tin thì kiếm chỗ khác làm. Vì nếu họ có tìm hiểu thì sẽ thông cảm mờ.
Còn việc học tiếng Anh chuyên ngành, anh nghĩ một tháng chẳng làm được cái gì đâu. KHi xác định học CFA thì em hãy cứ xông vào, vừa nghiên cứu vừa trao dồi tiếng Anh. Người giỏi thì thi một hai lần đậu, dở hơn thì thêm vài lần nữa sẽ đậu...........
Về học nhóm, thì theo quan điểm của anh, không phải ai cũng thành công với phương pháp nhóm. Đối với CFA cần sự tập trung tự học tối đa. Nhóm chỉ có vai trò động viên và trao đổi vài vấn đề nhỏ xíu mà mình không hiểu thôi.
Ngoài ra, thi em cứ yên tâm học tập, mới năm 3, còn cả một chặng đường dài trước mắt, đừng vội vã. Sự học cả đời.............

Chào các bạn có kinh nghiệm,

Tôi hiện tại dự định đăng ký tháng 08/09 để thi đợt 12/09...chỉ còn hơn 3 tháng...theo các bạn có kinh nghiệm rồi..liệu có đủ thời gian?(6 giờ/ngày)
Cám ơn các bạn
Ngo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA