Sổ theo dõi nguyên tệ ?

• Thread starter suongdemtv
  • Ngày gửi
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Cho em hỏi về TK 007 và DNNN cổ phần hoá.

Em chào các bác, mong các bác chỉ giáo cho em mấy chỗ này:

Hiện tại em đang thực tập ở một DNNN vừa cổ phần hoá được 1 năm, khi em hỏi các cô kế toán ở đây tại sao không có sổ kế toán theo dõi nguyên tệ cũng như các sổ kế toán theo dõi các tài khoản đơn ngoài bảng CĐKT, thì được trả lời rằng ngoại tệ công ty thu về qua ngân hàng, được quy ra tiền VNĐ luôn nên không cần phải mở sổ theo dõi nguyên tệ. Điều em thắc mắc là nếu như cô ấy nói thế thì khi có phát sinh chênh lệch tỷ giá ngoại tệ vẫn cho vào TK 413, cớ sao không coi đó là ngoại tệ thuộc quyền quản lý của công ty ? Và việc không mở sổ theo dõi nguyên tệ có ảnh hưởng như thế nào đến công tác kế toán ? hay nói cách khác có nhất thiết phải mở sổ theo dõi các tài khoản ngoài bảng CĐKT hay không ?

Còn nữa, em không phân biệt được tiền lương với tiền công khác nhau chỗ nào ? khi tiến hành trả BHXH thay lương thì có bị trừ vào số thu nhập thực tế cuối tháng của người lao động hay không ? Mong các bác bỏ chút thời gian giúp em chút. THanks các bác nhiều.

Chúc các bác vui vẻ !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
À tiện đây các bác cho em hỏi chút nữa, đối với một doanh nghiệp nhà nước được cổ phần hoá được 1 năm với 70% vốn điều lệ thuộc sở hữu nhà nước thì chi phí đất đai có được đưa vào chi phí kinh doanh không ạ ? Các thủ tục hành chính khi tiếp cận tín dụng của một công ty cổ phần khác như thế nào so với 1 DNNN ? Và các DNNN liệu có xu hướng cổ phần hoá 100%, khi đó nó sẽ hoạt động theo luật DNNN hay luật doanh nghiệp ?
Thanks các bác lần nữa.

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
Bạn có thể nói rõ hơn về loại tín dụng mà cty bạn cần tiếp cận không? Vì nói về tín dụng cũng có rất nhiều loại tín dụng, do nhiều Ngân hàng cung cấp (Quốc doanh hay ko quốc daonh), chính sách của các ngân hàng đối với từng loại doanh nghiệp là rất khác nhau, và cũng phụ thuộc vào loại tín dụng bạn mong muốn.
Bạn co thể đưa ra một trường hợp cụ thể, như thê, việc giải quyết vấn đề sẽ đơn giản hơn.

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
vanaccvn nghĩ đơn vị mà bạn đang thực tập không theo dõi nguyên tệ trên sổ sách là hoàn toàn sai rồi. kể cả khi ở Ngân hàng quy đổi ra tiền việt thì trong hợp đồng với đối tác sử dụng ngoại tệ ta cũng đã phải theo dõi rồi và đồng thời theo dõi luôn tỷ giá quy đổi. Tiền Công và tiền lương thì thực tế nó không rõ ràng lắm và vanaccvn cũng không đc rõ lắm,... vậy nên mới có chuyện bản chấm công để trả lương đúng khồng? smile, đối với DNNN cổ phần hoá mà vẫn còn 70% vốn thuộc nhà nước thì nếu doanh nghiệp đó kinh doanh và phần đất đai đó thuộc quyền sở hữu của đơn vị thì đương nhiên nó vẫn đc tính vào chi phí hợp lý rui`

V

VA_member

Guest
8/3/05
12
0
0
44
Tp.HCM.
Cho em hỏi về TK 007 và DNNN cổ phần hoá.

Cho tớ trao đổi với nhé: tớ cũng mới ra trường thôi
"ngoại tệ công ty thu về qua ngân hàng, được quy ra tiền VNĐ luôn nên không cần phải mở sổ theo dõi nguyên tệ. Điều em thắc mắc là nếu như cô ấy nói thế thì khi có phát sinh chênh lệch tỷ giá ngoại tệ vẫn cho vào TK 413, cớ sao không coi đó là ngoại tệ thuộc quyền quản lý của công ty"
- Đối với những khỏan thu ngoại tệ được ghi vào biên lai nhận tiền và nhập vào qũy bằng ngọai tệ thì cần đánh giá 413 cuối kỳ
- Đối với những khỏan thu ngọai tệ mà cty thực hiện quy đổi ngay tại NH hoặc chưa ghi biên lai nhập qũy , hoặc ghi biên lai nhập qũy nhưng không ghi là nhập ngọai tệ mà nhập tiền việt thì ko cần theo dõi đánh giá lại.Đúng ko?

V

VA_member

Guest
8/3/05
12
0
0
44
Tp.HCM.
suongdemtv nói:
Em chào các bác, mong các bác chỉ giáo cho em mấy chỗ này:
Còn nữa, em không phân biệt được tiền lương với tiền công khác nhau chỗ nào ? khi tiến hành trả BHXH thay lương thì có bị trừ vào số thu nhập thực tế cuối tháng của người lao động hay không ? Mong các bác bỏ chút thời gian giúp em chút. THanks các bác nhiều.

Chúc các bác vui vẻ !
Tiền lương ( Salary) có tính chất ổn định lâu dài, trên hợp đồng có ghi rõ thời hạn trả lương, mức lương bao nhiêu.
Tiền công ( charge) :một khỏan tiền trả có tính chất ko thường xuyên , ko ổn định vd tôi thuê anh quét tường nhà ,hết việc trả tiền rồi thôi , có thỏa thuận về tiền công.

Khi tiến hành trả BHXH thay lương : Tớ ko hiểu điều này lắm ban giải thích cho tớ nhé

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
VA_member nói:
Cho tớ trao đổi với nhé: tớ cũng mới ra trường thôi
"ngoại tệ công ty thu về qua ngân hàng, được quy ra tiền VNĐ luôn nên không cần phải mở sổ theo dõi nguyên tệ. Điều em thắc mắc là nếu như cô ấy nói thế thì khi có phát sinh chênh lệch tỷ giá ngoại tệ vẫn cho vào TK 413, cớ sao không coi đó là ngoại tệ thuộc quyền quản lý của công ty"
- Đối với những khỏan thu ngoại tệ được ghi vào biên lai nhận tiền và nhập vào qũy bằng ngọai tệ thì cần đánh giá 413 cuối kỳ
- Đối với những khỏan thu ngọai tệ mà cty thực hiện quy đổi ngay tại NH hoặc chưa ghi biên lai nhập qũy , hoặc ghi biên lai nhập qũy nhưng không ghi là nhập ngọai tệ mà nhập tiền việt thì ko cần theo dõi đánh giá lại.Đúng ko?
VA đừng quan trọng là ghi là thế nào, việc ghi thế nào phụ thuộc vào thực tế là mình đã nhập quỹ loại tiền nào: VNĐ hay ngoại tệ.
Ngoại tệ cần được theo dõi về nguyên tệ và VNĐ, điều này là bắt buộc. Cô kế toán kia hoặc là không biết hoặc là chống chế thôi.