Trường hợp lương truy lĩnh có bị tính thuế TNCN không?

• Thread starter kenchan
  • Ngày gửi
K

kenchan

Sơ cấp
22/12/08
11
0
0
44
Hà Nội
Các bạn làm ơn cho mình hỏi:Trường hợp cq mình thực hiện kê khai thuế TNCN mẫu 02 theo tháng. VD: trường hợp ông A có tổng thu nhập một tháng không đến mức tính thuế nhưng do được truy lĩnh lương hoặc phụ cấp của những tháng trước nên tổng số tiền mà ông A lĩnh trong tháng này lại rơi vào mức chịu thuế, nhưng nếu tính trung bình các tháng thì thu nhập không đến mức phải tính thuế. vậy trường hợp này xử lý thế nào, có tính thuế TNCN ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
truy lĩnh lương và phụ cấp là của tháng trước mà, đã đc hạch toán vào lương của tháng trước, ko phải lương của tháng này, nên ko tính vào thu nhập chịu thuế của tháng này đâu...

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các bạn làm ơn cho mình hỏi:Trường hợp cq mình thực hiện kê khai thuế TNCN mẫu 02 theo tháng. VD: trường hợp ông A có tổng thu nhập một tháng không đến mức tính thuế nhưng do được truy lĩnh lương hoặc phụ cấp của những tháng trước nên tổng số tiền mà ông A lĩnh trong tháng này lại rơi vào mức chịu thuế, nhưng nếu tính trung bình các tháng thì thu nhập không đến mức phải tính thuế. vậy trường hợp này xử lý thế nào, có tính thuế TNCN ko?

Thuế TNCN được xác định cho cả năm thu nhập chứ không tính riêng cho từng tháng.

I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
Thuế TNCN được xác định cho cả năm thu nhập chứ không tính riêng cho từng tháng.

ủa vậy sao? thế lương một năm là bao nhiêu? thu nhập tính thuế một tháng là > 5tr đã phải nộp thuế rùi mà...
không phải là thuế thu nhập cá nhân xác định cho cả năm, mà là mỗi năm nộp một lần thì phải. phải ko ta????:044::044:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
ủa vậy sao? thế lương một năm là bao nhiêu? thu nhập tính thuế một tháng là > 5tr đã phải nộp thuế rùi mà...
không phải là thuế thu nhập cá nhân xác định cho cả năm, mà là mỗi năm nộp một lần thì phải. phải ko ta????:044::044:

Đó là thuế thu nhập cao trước năm 2009. Từ năm 2009 thực hiện theo luật thuế TNCN bạn xem lại thông tư 84 hướng dẫn thực hiện luật thuế TNCN nhé

L

Luong ngoc bich

Guest
11/5/09
1
0
0
38
Hà nội
cac ban oi cho minh hoi chut nhe. tiền trang phục cho cán bộ công nhân viên trong công ty co đánh thuế TNCN không?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
TT62 nói:
Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

- Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đoàn thể: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.

Sửa lần cuối:
David.ngo

David.ngo

Sơ cấp
3/6/21
1
0
1
30
Cho mình hỏi truy lĩnh là gì ?
Và tại sao mình phải chịu thuế.
Mình cảm ơn nhiều

Đính kèm

1.1 MB · Lượt xem: 6
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Mình cảm ơn nhiều
Hi bạn, hình đính kèm của bạn nhỏ quá nên mình không thể xem được!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình cảm ơn nhiều
Truy lĩnh là người lao động được nhận khoản mà đáng lẽ được trước đó, và nếu khoản đó không thuộc thu nhập miễn thuế thì phải tính thuế bình thường.